Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Xe chạy chậm bị rung giật

Hạng B2
13/5/07
191
5
0
Chào các bác, xe em dạo này cứ sau khi nóng máy mà chạy chậm (khoảng 30-50km/h) thì hay bị rung giật (không liên tục); đặc biệt nếu chở nặng thì sẽ hiện tượng rung giật lại rõ hơn và thường xuyên hơn.

Em đã mang đến thợ kiểm tra nhưng thợ bảo máy ngon lành, không sao mà là tại trục các đăng do thay bi chữ thập nên không đồng tâm và bị như vậy (xe em crown AT dẫn động cầu sau, mới thay 2 bi chữ thập chế) Do vậy cần thay nguyên cây các đăng (hàng bãi) mới được. Em phân vân quá, Xin các bác chút cao kiến nhé. Em xin cảm ơn trước.

Không biết bác có gặp những lỗi sau đây không?

Mod edit lại nội dung xe ô tô đi chậm bị giật cho các bác đọc xem sao vì lí do nguyên nhân

Hiện tượng xe ô tô bị rung giật​

Rung giật ở động cơ​

Xe ô tô đi chậm bị giật do động cơ thông thường sẽ vì buồng đốt không được cung cấp đủ không khí, không đủ nhiên liệu, hoặc hệ thống đánh lửa bị trục trặc. Điều này khiến quá trình đánh lửa động cơ xảy ra vấn đề, dẫn đến tình trạng nhiên liệu không cháy hết hay động cơ bị bỏ máy.

xe ô to đi chậm bị giật

Máy xe ô tô đi chậm bị giật do động cơ thường có các biểu hiện sau:
  • Xe bị rung khi nổ máy
  • Xe bị rung khi chạy chậm
  • Xe bị rung giật khi tăng tốc
  • Xe bị rung khi chạy ở một tốc độ nhất định, bị rung thành từng nhịp, bị rung khi chạy chậm
  • Xe khởi động và chạy ổn định nhưng sau một khoảng thời gian bắt đầu rung

Rung giật ở trục quay​

Một chiếc xe được cấu thành bởi nhiều bộ phận quay hoặc là chuyển động tịnh tiến, buộc chúng phải di chuyển trong một kích thước hoặc dung sai nhất định, để đảm bảo chức năng trong xe. Tuy nhiên, nếu không may mà có một trục bị cong, không thực hiện tốt được chức năng của mình, sẽ xảy ra những sự cố không mong muốn. Sự cố sẽ càng rõ hơn khi bạn dần tăng tốc, bởi trục truyền động có nhiệm vụ truyền năng lượng từ động cơ tới các trục bánh sau, nếu trục bị cong dẫn tới việc xe ô tô đi chậm bị giật.

xe ô to đi chậm bị giật

Không chỉ ở phần trục, các khớp nồi đồng bị mòn cũng là nguyên nhân dẫn tới hiện tượng xe ô tô đi chậm bị giật rung lắc. Trong trường hợp các tấm cao su, tấm phủ xung quanh những đàu mút của trục truyền động bị rách, khiến cho bụi bẩn, rác trên đường có thể xâm nhập vào phía trong gây hư hại khớp nối.

Nhất là đối với xe có hệ thống truyền động trước, nếu kiểm tra và thấy khớp nối đồng bị nóng lên, thì điều này đồng nghĩa với việc, bạn nên mua trục truyền động mới. Việc khớp chữ thập bị lỏng hoặc mòn, cũng là nguyên nhân gây rung động, đặc biệt trong quá trình tăng hoặc giảm tốc độ.Nếu xe bị lỗi trục các đăng thường sẽ phải thay bi chữ thập hoặc cân bằng động lại. Nếu hiện tượng xe ô tô đi chậm bị giật vẫn không hết thì phải thay trục các đăng mới. Giá thay trục các đăng khoảng từ vài chục triệu đồng tuỳ theo loại xe.

Ngoài lý do mà Mod vừa nêu trên, thì hiện tượng xe ô tô đi chậm bị giật còn có thể do rất nhiều những nguyên nhân khác cộng hưởng tạo thành.

Khi phát hiện xe ô tô đi chậm bị giật tốt nhất, nên đưa xe đi kiểm tra ngay lập tức để tránh tình trạng nghiêm trọng hơn.

Tham gia group Facebook Otosaigon để trao đổi thảo luận các vấn đề khi sử dụng xe

Last edited by a moderator:
Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
Nếu đúng là do cardan bị lệch tâm thì chắc chắn là hiện tượng rung giật gì đó sẽ xảy ra liên tục chứ bác ! Những lúc nó không rung không lẽ do trục cardan tự định tâm lại được?
Xe bác nghe qua hình như có vấn đề ở động cơ, bác nên kiểm tra kỹ xăng, lửa, bù ga... là ổn thôi bác ạ!

• Like
Reactions: CaMap2001
Hạng B2
13/5/07
191
5
0
Cảm ơn bác sỹ đã quan tâm, em cũng nghi là do động cơ và cũng đã gợi ý với thợ, nhưng đ/c thợ cả sau khi nghe tiếng máy, chạy thử, dừng xe và kéo ga chán chê lại khẳng định là không phải do động cơ (Thợ đã phán thì mình cãi sao được ??!!!!) mà đúng là khi xe dừng, mở nắp capo và kéo ga thì máy nổ rất ngon. Nhưng nếu chở nặng thì hiện tượng rung giật rất rõ. Trưa nay em đã thử cắt côn (về N) thì vẫn thấy có hiện tượng đó. Có lẽ em phải mang xe sang gara khác kiểm tra xem thế nào. Ở Hà Nội, em tìm mãi mà chưa kiếm được Gara nào như Tam Tiến của Bác sỹ để sửa cho yên tâm cả. Nghe nói có gara Tiền Phong ở 87 Láng Hạ làm tốt, định mang xe đến thì lại nhận được thông tin ông chủ dạo này toàn mải đi offroad và làm từ thiện nên phó mặc cho thợ làm. Chẳng biết thế nào. Đi xe cũ vất và quá các bác nhỉ :((

Hạng B1
7/3/09
66
4
8
Có bao giờ do lá côn bị mòn quá không các bác nhỉ. Xe em dạo này cũng bị như vậy, em định đem ra gara thay lá côn mới và đánh đá lại bánh đà. Theo các bác có nên xử lý theo hướng đó không ạ. (Xe em mua được 2 năm chưa làm gì, trước đó cũng không biết chủ cũ đã thay lá côn bao lâu rồi nữa.)

Hạng C
12/2/08
811
30
18
aquasaigon.org
Em nghi xe bác bị bỏ 1 máy nào đó do hư dây fil gắn vào đầu bugi ! Em nghi vậy vì hôm rồi đi cùng xe của thằng bạn, xe nó cũng bị như vậy và nó đem vào garage, sau khi kiểm tra bằng cách tháo từng đầu dây fil cho từng bugi trong khi đang nổ máy thì phát hiện 1 dây bị tèo nên bỏ mất 1 máy. Thay dây khác hết ngay hiện tượng rung giật khi chạy tốc độ thấp !

Tập Lái
22/11/13
1
0
0
Xe em cung đang bị hiện tượng này. Em chạy CRV 2.0 ĐL. Vào hãng thay lọc xăng, rửa họng hút, phun xăng, đảo lốp cân bằng động 4 bánh vẫn không có kết quả. Đau đầu với vụ này quá. Xe em bị rung khi chạy đều ga lên đến tầm 35-50 km/h là bị rung rung xe. Nhấn thêm ga hoặc nhả ga la nó lại hết. Bác nào có cao kiến j giúp em với. Phát điên lên mất.

Hạng B1
9/7/12
77
4
8
Tôi đoán chắc xe bác bị lọc xăng rồi, xe tôi vừa rồi bị y chang chạy chậm cà giật tức k chịu được cho vào gara mở lọc xăng dơ kinh khủng xăng chảy ra đen ngòm, thay lọc xăng hết 450k về chạy êm ru k giật nữa; bác điều trị theo hướng này xem sao

• Like
Reactions: CaMap2001
Vui confirmed
Hạng D
9/7/09
1.265
373
83
garagevui.com
Em đồng ý với bác Automatic tư vấn phải kiểm tra thật kỷ xăng lửa ,ống góp hút các đường có liên quan đến chân không có bị hở,nứt vv..

Tập Lái
18/6/13
23
0
1
41
Bác thử thay mobin khác xem sao, rồi kiểm tra dây phin và bugi luôn nếu đã cũ thì cũng nên thay luôn đi, đảm bảo xe bác lại mạnh trở lại, bởi vì bác nói khi có tải mới có hiện tượng rung giật, nếu bác không kiểm tra ngay thì tới lúc nào đó mobin của bác sẽ đột tử giữa đường cho mà xem hehe.. đùa tí nha bác