Tập Lái
18/8/20
21
5
3
40
Xe Civic MT 2008 bị giật là lỗi gì?

Các cụ làm ơn giúp em với em gặp tình trạng hóc búa sau:

Xe em Civic mt/2008. Mỗi khi bật ac xe bị giật khi lên ga ở số 1.2. Vào số 1 nhả côn từ từ xe bị rung dần cảm giác rất yếu. Khi tắt ac thì depa và lên ga đều ngọt. Khi thốc ga đột ngột thì bị giật giật 2.3 cái mới vọt( bị cả khi bật ac và tắt ac)

Em đã vệ sinh kim phun, van erg, họng ga, van không tải sau đó đặt lại chế độ không tải.

Thay bộ côn exydy(3 món). Láng lại bánh đà. Bộ cao su chân máy 4 món. Bộ buzzi. Mobin, bơm& lọc săng chính hãng.

Vòng tua máy ổn định ở 750v/p. Khi em bật ac nó nhích lên khoảng 780v rồi trở về 750v ổn định. Vào số 1 nhả côn cho xe tự chạy thì ko giật nhưng mớm ga là bị cà giựt. Kính mong ad duyệt bài và các cụ giúp đỡ em. Em xin chân thành cảm ơn.

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/10/16
11.568
22.059
113
Pháp
Làm ơn kh phải cho năm và là bao nhiêu cây số, bạn thay gì rồi từ hồi tậu xe, có phải tay đầu tiên hay là tay thứ 2, 3 .. đến bạn . Rồi máy xe, xy lanh, dầu xăng, nói chung là thông số kỹ thuật ít nhất cho xe bạn.

Tôi mà post kiểu bạn ở 4rum nước ngoài là ăn .. gạch ngay

"côn exydy(3 món). Láng lại bánh đà" ....mấy món nầy không hiểu là gì, thành ra chưa đoán được .... mù tịt ..

Sau khi tư vấn xong thì ít nhất bạn nhớ để cmt cho anh em biết rồi sau đó bạn cứ biến, kh ai nói gì. Chứ tư vấn sau đó ... biến thì kh hay lắm. Thân!

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
18/8/20
21
5
3
40
Làm ơn kh phải cho năm và là bao nhiêu cây số, bạn thay gì rồi từ hồi tậu xe, có phải tay đầu tiên hay là tay thứ 2, 3 .. đến bạn . Rồi máy xe, xy lanh, dầu xăng, nói chung là thông số kỹ thuật ít nhất cho xe bạn.

"côn exydy(3 món). Láng lại bánh đà" ....mấy món nầy không hiểu là gì, thành ra chưa đoán được .... mù tịt ..

Sau khi tư vấn xong thì ít nhất bạn nhớ để cmt cho anh em biết rồi sau đó bạn cứ biến, kh ai nói gì. Chứ tư vấn sau đó ... biến thì kh hay lắm. Thân!
Côn exydy 3 món là bi t. Bàn ép lá côn cụ ạ. E mua xe lại được 2 năm của người nhà cụ ạ. Mua đi đc 11 vạn. E đi thêm đc 3 vạn km. Xe không hao nước làm mát và dầu ạ

Tập Lái
18/8/20
21
5
3
40
Côn exydy 3 món là bi t. Bàn ép lá côn cụ ạ. E mua xe lại được 2 năm của người nhà cụ ạ. Mua đi đc 11 vạn. E đi thêm đc 3 vạn km. Xe không hao nước làm mát và dầu ạ

Cụ nói em oan quá. E post bài từ hồi chiều e vào liên tục nhưng không có ai bình luận. Cụ là người đầu tiên ạ

Hạng F
29/10/16
11.568
22.059
113
Pháp

bi t là gì tôi cũng chưa hiểu, bàn ép lá côn phải là bộ ly hợp của côn không ? (embrayage ?) bánh đà là gì ?

Cụ nói em oan quá. E post bài từ hồi chiều e vào liên tục nhưng không có ai bình luận. Cụ là người đầu tiên ạ

Có lẽ những điếu bạn viết tôi có thể đoán mò .... vì cũng chưa hiểu lắm.
Thử để số 5 (đạp chân côn, kéo thắng tay), vẩn để số 5, nhả côn từ từ xem có bị tắt (chết máy) hay không (do đó mới kéo thắng tay là vì lẽ đó)

Xăng bạn đổ có chắc chắn không ? cái nầy thì tôi hỏi bạn nha, vì tôi kh biết chắc

nhìn phía sau có khói khi nhấn chừng 2500 rpm không ? lọc khí bạn kiểm tra chưa ?

Ralenti bình thường, có bị giật không ? máy có cảm thấy run hay không

Tạm hỏi nhiêu đó,

• Like
Reactions: vthanh6
Hạng B2
25/2/13
474
1.341
93
Bệnh này kiểm tra cái cao su dầu ( cao su chân máy ) Nếu xe tầm km này có xe đã thay cục này đến lần thứ 2 rồi. một trong những " lỗi " của Civic đời này.

Tập Lái
18/8/20
21
5
3
40
bi t là gì tôi cũng chưa hiểu, bàn ép lá côn phải là bộ ly hợp của côn không ? (embrayage ?) bánh đà là gì ?

Có lẽ những điếu bạn viết tôi có thể đoán mò .... vì cũng chưa hiểu lắm.
Thử để số 5 (đạp chân côn, kéo thắng tay), vẩn để số 5, nhả côn từ từ xem có bị tắt (chết máy) hay không (do đó mới kéo thắng tay là vì lẽ đó)

Xăng bạn đổ có chắc chắn không ? cái nầy thì tôi hỏi bạn nha, vì tôi kh biết chắc

nhìn phía sau có khói khi nhấn chừng 2500 rpm không ? lọc khí bạn kiểm tra chưa ?

Ralenti bình thường, có bị giật không ? máy có cảm thấy run hay không

Tạm hỏi nhiêu đó,
[/QUOTE
Cụ thông cảm cho em vì e ko rành từ kĩ thuật chuẩn của cơ khí ạ. Bi T là cái vòng bi thợ đóng vào bàn ép. E đã thử kéo phanh tay nhả côn ở số 5 xe chết máy ạ
  • xăng em đổ a95 ở cây petro
  • khi mới nổ máy buổi sáng e thấy khói trắng. Nhưng thử nhấn ga thì ko thấy gì
  • e đã kiểm tra bằng cách tháo cảm biến oxy ra soi vào lỗ đó thấy sạch
  • garanty ổn định ở 750v/p. Ko rung giật kể cả khi đạp ga lên 6k vòng. Khi bật ac nó nhích lên khoảng 780 rồi lại trở về ổn định ở 750v

Tập Lái
18/8/20
21
5
3
40
Bệnh này kiểm tra cái cao su dầu ( cao su chân máy ) Nếu xe tầm km này có xe đã thay cục này đến lần thứ 2 rồi. một trong những " lỗi " của Civic đời này.
E mới thay chân máy dầu hàng dongfeng rồi ạ. 3 cục chân giằng và chân hộp số e cũng thay rồi ạ

Hạng B2
13/5/16
140
584
93

Hình như bác ko phải là dân trong nghề? Em làm nghề nên em nghe là hiểu.
Bàn ép là cái để ép lên côn đó bác.

Về xe của chủ top, có thể thợ thay côn cho bác ko chuẩn, bác ra gara khác ktra lại là ok nhé.

• Like
Reactions: vthanh6 and PMH82
Tập Lái
18/8/20
21
5
3
40
Hình như bác ko phải là dân trong nghề? Em làm nghề nên em nghe là hiểu.
Bàn ép là cái để ép lên côn đó bác.

Về xe của chủ top, có thể thợ thay côn cho bác ko chuẩn, bác ra gara khác ktra lại là ok nhé.
Bác ơi e đã đi gara khác hạ hộp số ktra côn rồi ạ. Họ lấy giấy nháp đánh lại mấy mặt lá côn rồi căn chỉnh lắp lại cho e. Xong vẫn bị ạ