Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Xe có mùi khét?

Hạng D
27/9/05
1.702
1.794
113
Chiều nay xe em sau khi kẹt xe nhích từng tí 1 khoảng 2h30 thì khi về tới nhà nghe mùi khét lẹt, két nước vẫn còn, k có đèn nào báo đặc biệt. Vậy các bác cho em hỏi xe em bị gì? Cần phải kiểm tra cái gì vì em k thể xác định mùi khét chính xác từ đâu vì khét quá nhiều nên k thể phân biệt được.
Cám ơn các bác

p/s: xe em zace. bảo dưỡng đầy đủ định kì

Hạng D
10/11/08
1.335
1.679
113
TG
Bác nói chung chung là bị khét, không nói rõ khu vực nào của chiếc xe, tại vì có rất nhiều loại khét: khét do nhớt chảy ra ngoài gặp máy nóng bị cháy, do cháy dây điện, do cạ gì đấy làm cháy đồ nhựa, do chảy chỗ đuôi bóng đèn vì nóng....
Tuy nhiên do trước đó bác bị kẹt xe, ngoài ra không thấy đèn báo nào bất thường thì có thể mùi phát ra từ bố ly hợp hoặc từ bố thắng do xe bị rà rà nhiều. Nếu thực sự vì 2 lý do này mà sau khi kẹt xe, xe chạy thấy vẫn bình thường thì có lẽ tình hình chưa trầm trọng, không đáng ngại, Bác cứ để vậy mà đi.

Tập Lái
13/9/09
4
0
0
tại bác rà thắng đó nhieu qua thoi, khong co chuyen gi nghiem trong ca.

Hạng D
27/9/05
1.702
1.794
113
em cũng nghĩ chắc do thắng, tuy nhiên giờ k thắng k biết làm sao mà chạy nữa kẹt nhích từng tí 1 vừa nhích lên đã phải thắng, các bác có kinh nghiệm nào đề phòng lần sau k, kẹt xe khiếp đảm thiệt, thà đứng luôn cái này cứ nhích từng tí trong suốt mấy tiếng đồng hix

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
Nếu là kẹt xe thì chắc là không phải khét do thắng đâu các bác ạ, vận tốc xe chậm như vậy thì làm sao làm khét bố thắng được chứ.
Khả năng khét có thể do các nguyên nhân sau : bố ly hợp do bị chạy rà quá nhiều và lâu, có khi còn do quên thắng tay nữa. Trời mưa ngập nước làm chất bẩn dính vào pot cũng có thể gây ra mùi khét. Bác chủ thớt nên kiểm tra kỹ lại mùi khét từ khu vực nào bốc ra để có phương án xử lý thích hợp nhé.

Hạng D
27/9/05
1.702
1.794
113
dạ đúng rồi hôm nay em mới đem xe đi vào hãng kiểm tra thì kêu bị cháy bố ly hợp em nghĩ là do rà nhiều nhưng mà bây giờ qua chuyện này các bác có cao kiến gì giúp em chứ chạy xe khi kẹt thì k thể nào k rà côn vì tốc độ quá chậm k thể buông hết chân ra được còn k đạp xe tắt máy :(

Hạng D
20/11/07
4.570
465
83
53
nguoikhonglo nói:
dạ đúng rồi hôm nay em mới đem xe đi vào hãng kiểm tra thì kêu bị cháy bố ly hợp em nghĩ là do rà nhiều nhưng mà bây giờ qua chuyện này các bác có cao kiến gì giúp em chứ chạy xe khi kẹt thì k thể nào k rà côn vì tốc độ quá chậm k thể buông hết chân ra được còn k đạp xe tắt máy :(

Em thấy cách duy nhất là bác chuyển qua dùng xe AT thôi. Kẹt xe ko còn cách nào khác để bớt vất vả.

Hạng D
27/9/05
1.702
1.794
113
chuyển qua AT thì lại cháy thắng bác ạ, lí do cũng phải rà thắng thôi, buông hết chân ra thì nhanh quá so với khoảng trống của đường, còn đứng lại chờ thì chắc mấy tiếng chưa về nhà, mà ngày nào cũng phải chiến đấu thì người còn muốn khùng huống gì xe :( các bác có kĩ thuật lái nào tốt k chỉ giúp em :(

Hạng D
20/11/07
4.570
465
83
53
Rà thắng ở vận tốc nhỏ và nhích từng chút một khi kẹt xe thì cũng không đến nỗi cháy thắng đâu bác. Lúc bác nhích từng chút một như thế mới thấy AT giảm stress hơn nhiều lắm.