Hạng C
28/10/09
713
25
28
Mạc Tư Khoa
Chào các bác!

Các bác cho tui hỏi tý, số là tui tính bán xe cho thằng bạn ở quê, quê tận Yên Thành-Nghệ An. Xe đang ký biển 56 HCM, ý tui thì để biển 56 đua về cho nó chạy, nhưng nó bảo là tui phải tháo biển SG để về quê nó đang ký biển Nghệ An, chứ ở ngòai đó mấy d/c XXX 1-7 thấy biển tỉnh khác hay moi móc lắm, và còn vấn đề nữa là khi kiểm định hết hạn thì lại phải chạy xe vào HCM để gia hạn, như vậy mất thời gian.
Có 2 vấn đề mong các bác góp ý!
1. Có đúng là xe đang ký (HCM) hoặc tỉnh khác mà sử dụng ở nơi nó ở, cụ thể ở đây là Nghệ An thì có phải là có vấn đề ko?
2. Nếu trường hợp tháo biển HCM và làm thủ tục sang tên nó, nó có chạy đc xe không "Biển" về Nghệ An ko?
Các bác ở đây ai có kinh nghiệm về vụ này xin chỉ bảo.
Cãm ơn nhiều.

Hạng D
24/8/09
1.768
875
113
nếu Bác chỉ chạy loanh quanh đất nước hình chử S thôi thì biển tỉnh nào chạy cũng được. đăng kiểm thì nếu sổ còn nhiều trang thì đăng kiểm ở đâu cũng được, trừ xe gần hêt niên hạn ( Đăng kiểm 3 tháng ) phải đăng kiểm tại đia phương đăng ký xe. nếu bạn bán rút hồ sơ chuyển về Nghệ An luôn thì phài xin cấp biển số tạm ( biển số giấy ) để chạy ra nếu không thí phải chạy xe về ngoài đó rồi gởi biển số và giấy tờ vào rút hồ sơ sau .

Hạng D
22/7/06
3.793
1.367
113
Kiên Giang
Cho dù xe đăng kí ở tỉnh nào khi bác mua xe làm thủ tục mua bán hay công chứng xong thì bác có quyền lấy bảng số đó chạy bất cứ nơi đâu trên lãnh thổ VN này.Đối với xe khi sổ đăng kiểm hết thì bác quay lại nơi đăng kiểm đầu tiên của em nó mà đổi sổ

Hạng C
28/10/09
713
25
28
Mạc Tư Khoa
dinhngo nói:
nếu Bác chỉ chạy loanh quanh đất nước hình chử S thôi thì biển tỉnh nào chạy cũng được. đăng kiểm thì nếu sổ còn nhiều trang thì đăng kiểm ở đâu cũng được, trừ xe gần hêt niên hạn ( Đăng kiểm 3 tháng ) phải đăng kiểm tại đia phương đăng ký xe. nếu bạn bán rút hồ sơ chuyển về Nghệ An luôn thì phài xin cấp biển số tạm ( biển số giấy ) để chạy ra nếu không thí phải chạy xe về ngoài đó rồi gởi biển số và giấy tờ vào rút hồ sơ sau .

Như vậy, khi tháo biển xe không cần phải đưa xe ra để họ kiểm tra số khung hả bác?

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
Bạn bác yêu cầu như vậy là đúng tinh thần pháp luật. Nó có lợi cho bạn bác :
1- Xe mua đã trả đủ tiền thì khỏi phải đi xe "mượn" của người khác.
2- Không bị phạt vì vi phạm quy định phải đổi quyền sở hữu không quá 30 ngày sau khi mua bán xe.
3- Sau này muốn bán lại xe, khỏi cần tìm chủ cũ, (nhiều khi rất mất công, tốn kém, vì ở xa).
Bác cũng được lợi :
- Nếu bạn bác, hay người khác gây tai nạn, hoặc sử dụng xe để vi phạm pháp luật , thì chủ xe phải liên đới chịu trách nhiệm , nhất là trong những trường hợp cần phải " điều tra xét hỏi" !

Hạng F
11/1/10
6.130
60.146
113
1. Theo Luật thì xe bạn có thể chạy trong chữ S là được, tuy nhiên các xxx ởi tỉnh vẫn hay thắc mắc (ngày xưa em đi 2B còn bị), phép vua thua lệ làng mà.
2. Nếu muốn sang tên luôn thì xxx HCM sẽ cấp cho bạn biển số (tự in ra tờ A4 dán lên kính) và cà vẹt tạm (T56-????) để bạn chạy về quê bác rồi đăng ký biển mới. Nhớ rút hồ sơ đăng kiểm gốc. Bạn sẽ nhận được 2 phong bì niêm phong (nhớ ko được tò mò nhé), 1 cái của CSGT để đăng ký mới, 1 cái của đăng kiểm dùng khi đến hạn đăng kiểm. Nhớ là bảo hiểm cũ vẫn có hiệu lực.
3. Nếu quen biết thì bạn vẫn có thể chạy biển 56 về thẳng Nghệ An rùi gửi biển số đem trả, tuy nhiên rắc rối thế làm gì.

Hạng D
7/4/08
2.045
13
38
40
Rạch Giá Kiên Giang
biển nào chạy cũng đc , nhưng nếu gặp sự cố thì rắc rối to lắm
theo mình bán xe xong thì nên nhớ là chuển tên lên cho khẻo cả 02 bên.
thân