Hạng D
3/7/04
2.050
823
113
Cù Lao Ông Chưởng
RE: Xe Đạp và Xe đạp điện

Trích đoạn: nho_vo

Hình như nhà bác B2 gần phà Cao Lãnh đúng không à :)
đi từ Đồng Tháp tới gần nhà bác quẹo trái đi Long Xuyên ?
dạ em ở châu thành cách Long xuyên 9 km về hướng châu đốc. nếu từ LX bác đi châu đốc qua khỏi đoạn xxx bắn tốc dộ, gặp cây cầu đang cất, qua cầu 100m là tới nhà em .:D:D cầu này có tên goi là Chắc cà đao đó bác .

Hạng D
12/9/06
4.567
20
0
58
Sài Gòn

Sẵn đây nhờ các bác tư vấn giùm tui, số là từ lúc bắt buộc đội mũ bảo hiểm bà xã tui không muốn chạy xe gắn máy nữa. Bả nói mua cho bả cái xe đạp điện để không phải đội mũ. Vậy các bác có thể chỉ cho tui nên mua loại nào đang có sẵn bán tại VN (thêm giá cả càng tốt), chứ xách xe chạy lên của khẩu vác về một em cũng không tiện lắm. Cám ơn các bác nhiều.:D

Hạng C
9/8/05
718
98
28
Sai gòn

Hehe!!!
Anh em nào khởi xướng & hướng dẫn đê anh em mình làm 1 chuyến đi Mộc Bài mua xe đạp điện (không biết Mộc bài có không?) tại em thấy gần nên đề nghị vậy thui!!! Coi như vừa đi off vừa có đạp điện giá phải chăng!!!

Hạng B2
2/5/06
239
5
18
tp/HCM

Trích đoạn: trungnghia

Sẵn đây nhờ các bác tư vấn giùm tui, số là từ lúc bắt buộc đội mũ bảo hiểm bà xã tui không muốn chạy xe gắn máy nữa. Bả nói mua cho bả cái xe đạp điện để không phải đội mũ. Vậy các bác có thể chỉ cho tui nên mua loại nào đang có sẵn bán tại VN (thêm giá cả càng tốt), chứ xách xe chạy lên của khẩu vác về một em cũng không tiện lắm. Cám ơn các bác nhiều.:D

Mua của hãng ASAMA đi bác Trungnghia ! Hôm trước tìm mua cho con cháu đang học lớp 11, đang lăn tăn giữa xe mới và xe cũ nên vào đây hỏi, có bác nào tư vấn cho mua con này, chạy thấy hài lòng lắm, dáng cũng đẹp , hàng Đài loan ráp trong khu công nghiệp ở Bình dương , bảo hành 1 năm.
Để chiều cháu đi học về em chụp hình rồi pót lên cho bác xẹm
Em mua tại Martin ở đường Võ Thị Sáu, giá tháng 9/07 là 5.250.000 . Hồi đó đang sốt , giá chính hãng là 4.850.000 thôi, giờ không biết bao nhiêu . Trên đường Cộng hòa em cũng có thấy 1 đại lý cũa hãng, bác thử tham khảo xem nhé !

Hạng D
12/9/06
4.567
20
0
58
Sài Gòn

Trích đoạn: van_trung97

Mua của hãng ASAMA đi bác Trungnghia ! ...
Em mua tại Martin ở đường Võ Thị Sáu, giá tháng 9/07 là 5.250.000 . Hồi đó đang sốt , giá chính hãng là 4.850.000 thôi, giờ không biết bao nhiêu . Trên đường Cộng hòa em cũng có thấy 1 đại lý cũa hãng, bác thử tham khảo xem nhé !
Cám ơn bác nhiều. Tui cũng đang ngắm nghía em này. Trước có mua một cái xe đạp thường của nó thấy chất lượng cũng khá. Mua em này chắc không lo về chế độ bảo hành vì nó SX ngay tại VN. Cửa hàng trên CH hình như là văn phòng của Asama luôn bác ạ.:D

VETERAN
15/3/05
731
10
0
Cà Mau

về xe đạp điện em có bài bàn đến ở : http://otosaigon.com/forum/tm.aspx?m=697177&mpage=6

em mạn phép trích dẫn lại

1/Phân lọai xe đạp điện

A. theo hãng SX
có các hãng chánh bán hàng ở VN hioiện nay là :

Davinci ( nhà máy lắp ráp ở Nhơn Trạch)
Amasa ( nhà máy lắp ráp ở Bình Dương) Martin107 làm Distributor thì phải
1 số hãng Sang, Yeng, Feng ... chi chi đó của TQ
các hãng HonDa, Yamaha, Panasonic ... của Nhựt Bổn

B. theo kiểu truyền động
có 2 lọai chánh là :
Truyền động bành xe và truyền động xích

Lọai Truyền động xích chủ yếu các hãng xe nhựt bổn ( hàng second hand ) mần , motor điện kết hợp bộ giảm tốc đưa Mô măng ra trục của bàn đạp, từ đó kéo bánh xe quay thông qua sợi sên
Lọai này ưu điểm là Motor được bảo vệ anh tòan tránh hư hỏng khi có va đập mạnh , nhược điểm là hiệu suất và tốc độ không cao

Lọai khác là truyền động bánh, Mô tơ chính là Đùm xe , đưa lực kéo trực tiếp ra bánh xe nên có hiệu suất cao , nhưng dễ hư hỏng khi có va chạm ngang hay từ phía sau
lọai truyền động này chủ yếu gặp ở các lọai xe lắp ráp trong nước hay TQ

có thể kể ra 1 cách phân lọai khác là phân lọai theo hiệu điện thế sử dụng
các xe của nhựt bổn thường xài 2 x 12VDC , nghĩa là tối thiểu phải có 2 Accu
các lọai xe còn lại thường xài 3x12VDC hoặc 4X12VDC
việc này cũng đáng kể khi bạn chọn lựa để mau xe đạp điện vì
mỗi Accu khô 12V12AH giá khoảng 350K
việc đầu tư 700K đơn giản hơn việc đầu tư 1t4 cho riêng accu

2/Tại sao chọn xe đạp điện

A/ Các thống kê gần đây cho thấy tốc độ di chuyển TB hiện nay trong các đô thị là rất thấp 10-15km/h. Trong khi tốc độ di chuyển của xe đạp thưởng cũng được 15km/h còn xe đạp điện là 20km/h
Thực tế đã nhiều lần Lúa tuu thủ di chuyển cùng quãng đường , cùng thời gian vào các ngày khác nhau thì thấy thơi gian đến đích trong quãng đường 4-5km là gần như nhau

B/ sau ngày 15/12 đi xe đạp điện còn có 3 cái không là :

Không nón bảo hiểm
Không giấy tở xe, bằng lái
Không lo hết xăng

C/ Về mặt kỹ thuật, các bác từng đi xe đạp đều thấy , xe đạp chỉ nặng và chậm khi khởi động, còn khi đã đạt được tốc độ tới hạn thì việc tạo lực lên bàn đạp là khá nhẹ nhàng. Motor điện 1 chiều chính là giải pháp là vì :

Motor điện 1 chiều có Mô Măng khởi động rất lớn ( khác với motor xoay chiều cần quán tính và thời gian để đạt tốc độ làm việc) . cho nên chỉ trong vài giây , kết hợp nhấn bàn đạp , đã có thể đạt được tốc độ ổn định , chính đềiu này giúp cho ta có tốc độ TB cao hơn và đỡ mệt hơn

Ngòai ra , nếu kết hợp được tính thuận nghịch của Motor DC thì có thể tận dụng năng luợng quán tính của xe khi thắng đễ nạp điện ngược trở lại Accu _ nhuu xe HYBRYD VẬY ( hiện chưa hãng nào làm cái ni)

3?Chọn lựa
với các phân tích trên , Lúa tui đã chọn lựa lọai xe Second Hand của nhựt bổn hiệu Robcon, do hãng Honda mần. Các lọai xe của nhựt bổn , tuy là Second Hand , nhưng tuổi bền còn khá cao, xe đạp nhẹ chạy có nhiều trớn, không hư hỏng vặt, xài 2 Binh Accu khô lên dễ dàng thay thế và nâng cấp dung luợng lên gấp đôi

Một đặc điểm nữa mà xe khác hổng có là bộ số ( bộ thay đổi tỷ số truyền động) do vậy mà lên dốc sẽ tốn nhiều năng luợng _ sức bình hay sức cơm cũng rứa
xe nhựt bổn thường có 3 số, lên dốc cầu SG, để số 3 chở theo 1 người chạy ngon lành

Tạm vậy, có bác nào cần tìm hiểu thêm trong khả năng , Lúa tui rất sẵn lòng!

còn dưới đây là mấy con xe 2nd , Japon
[image]

[/image]

con màu xanh ( YAMAHa) còn nguyên phiên bản với hệ thống PAS , hổng rõ lâu nay ông bạn già PhongLuu có chịu khó " Leo lên là Đạp " hay không nữa

con ở giữa có cái thùng đựng chế thêm trước yên xe là con HonDa Ropcoon 600 , Mẻ HiaLua nhà tui dùng đi hàng ngày
còn con phía xa nhứt _ mà các bác thấy co 1cái thùng dán GreenPower là con RopCoon 660 gắn đủ đồ chơi gồm opddometer, GPS, Anh Vệc tờ 12VDC-220AC là con của Lúa tui trong đợt đi tham dự OS5 Vũng Tàu được bà con hưởng ứng hà rần

chuyện nên mua xe nào , các bác yêu thích cứ vô đây TÁM cho rộng đường dư luận , tui cũng biết 1 vài địac chỉ đáng tin cậy ở HCMC, nếu các bác ngại đi Tà Mâu
. Trong trường hợp có khá đông OSer quan tâm , ta có thể hẹn với bác B2 dưới Long Xuyên off 1 chuyến dưới đó kết hợp mua xe đạp điện

các bác hổng quan tâm tỷ như bác ThienThan xin vui lòng để cho bà con nào yêu thích nhào vô, bị thế giuới này hổng của riêng ai , mà trăm người ngàn sở thích!!!
Kính các bác!

Last edited by a moderator:
Hạng C
9/8/05
718
98
28
Sai gòn

Bác hailua chủ trì việc đi Tà Mâu (hay đi đâu đó) khiêng mấy em này đi
Em thì đi xe đạp cuộc nhưng mấy hôm nhậu, chạy về đứt hơi luôn, mà đội nón thì em thấy vướng không chịu nổi:mad:

Hạng D
12/9/06
4.567
20
0
58
Sài Gòn

Bác hailua mà không lúa chút nào, tui còn lúa hơn bác cả trăm lần!!! Cám ơn về bài viết của bác. Xe second-hand chắc bà nhà tui hổng mê rồi, vì bả ngại sửa chữa lắm (cái gì cũng đòi mới cơ, chỉ có tui là bả chấp nhận xài đồ cũ thui[8|])
To trailangthang : Nhiêu đây người mà bác kêu đi Tà Mâu mua xe chắc chở về bằng xe 18 bánh hả???:D

Hạng C
9/8/05
718
98
28
Sai gòn

@trungnghia: mỗi người đem vợ 2 của mình đi rước 1 đám cung tần, mỹ nữ về...:D:D:D

Hạng B2
9/2/07
147
0
16

Bác Hailua, Em thì mới mua 1con Yamaha được 1/2tháng nay ( giống xe màu xanh trong hình trên, nhưng xe Em màu bạc )giá 3,2chai tại Mộc Hóa, nhờ người mang về 3xị nữa, tổng hao phí là 3,5chai.Chạy thì được có 15km là phải xạc bình, đạp thì rất nhẹ.
Em đang lo lắng chuyện trời mưa, hay nước ngập thì làm sao hở Bác ( tắt điện đạp bằng chân hả Bác )?