Tập Lái
20/3/16
11
1
3
32
Chào mọi người,
Xe em khi tháo ron cửa cốp sau thì thấy một chất giống như mỡ bò, mềm, màu xám trét theo ron cao su. Em tưởng chất bẩn nên lau đi sạch, nên giờ xe em bị thấm nước mưa vào trần. Mọi người biết cái đó là gì thì chỉ giúp em, để em mua về trét lại.

Xe Toyota Innova bị thấm trần từ cửa cốp sau
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/10/16
11.455
21.556
113
Pháp
Chào mọi người,
Xe em khi tháo ron cửa cốp sau thì thấy một chất giống như mỡ bò, mềm, màu xám trét theo ron cao su. Em tưởng chất bẩn nên lau đi sạch, nên giờ xe em bị thấm nước mưa vào trần. Mọi người biết cái đó là gì thì chỉ giúp em, để em mua về trét lại.
Bạn chụp hình thử xem ...viết thì khó đoán.
Nhưng tôi nghĩ
1 - Xe đã có cái gì gì , cho nên nó trét một chất chống thấm
2 - Joint của bạn không đúng, do đó nó không khít (xem các joint khác)
3 - Nếu đúng thì lúc trước joint đã bị dãn (nhảo), không có gắn vào được, cho nênnó trét một chất keo
Trong joint cửa thường có một bộ phận kim loại như cái kẹp vậy, khi đẩy vào thì nó kẹp vào xe bạn, và đó là điểm hở của nó vì nó không kẹp vào ...
Car-Door-External-Decorate-Trim-Seal-Gasket-Rubber-Seal-Strip.jpg
và họ dán keo vào phần nầy

Cái hay nhất là nên chùi sạch, mua joint đúng của nó và ráp vào, không cần keo

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
20/3/16
11
1
3
32
Bạn chụp hình thử xem ...viết thì khó đoán.
Nhưng tôi nghĩ
1 - Xe đã có cái gì gì , cho nên nó trét một chất chống thấm
2 - Joint của bạn không đúng, do đó nó không khít (xem các joint khác)
3 - Nếu đúng thì lúc trước joint đã bị dãn (nhảo), không có gắn vào được, cho nênnó trét một chất keo
Trong joint cửa thường có một bộ phận kim loại như cái kẹp vậy, khi đẩy vào thì nó kẹp vào xe bạn, và đó là điểm hở của nó vì nó không kẹp vào ...và họ dán keo vào phần nầy
Cái hay nhất là nên chùi sạch, mua joint đúng của nó và ráp vào, không cần keo
Xe mình trước cũng bị thấm một lần cách đây mấy năm rồi, do còn bảo hành nên đem vào xưởng toyota để cho họ xử lý.
Sau khi mình lau sạch thì thấy ron cao su không còn gắn chắc vào mép kim loại cửa cốp sau.
Đúng là nó được trét vào cái khe đó. Do chất đó đến khi mình tháo ron cao su ra thì nó vẫn còn mềm, dính giống mỡ bôi trơn. Nên mình không chắc đó là keo silicon hay cái gì.
Tại mình lo nếu trét keo silicon vào thì sau này không tháo ron cao su ra được nữa.

Hạng F
29/10/16
11.455
21.556
113
Pháp
Xe mình trước cũng bị thấm một lần cách đây mấy năm rồi, do còn bảo hành nên đem vào xưởng toyota để cho họ xử lý.
Sau khi mình lau sạch thì thấy ron cao su không còn gắn chắc vào mép kim loại cửa cốp sau.
Đúng là nó được trét vào cái khe đó. Do chất đó đến khi mình tháo ron cao su ra thì nó vẫn còn mềm, dính giống mỡ bôi trơn. Nên mình không chắc đó là keo silicon hay cái gì.
Tại mình lo nếu trét keo silicon vào thì sau này không tháo ron cao su ra được nữa.
Vậy là bị cái joint cửa, phần kẹp hư, để tránh phiền phức thì dùng joint mới, không xài keo dán kiểu nầy ...trừ xe quá cũ

Hạng B2
4/11/13
257
313
63
Cái đó bữa e gắn lại cái anten cho xe bên garage để chắc ăn ko bị dột ngta cũng bôi xung quanh lỗ đi dây điện. Cái đó ngta kêu keo gì mà e quên rồi, nói chung nó ko có khô. Bác ra garage xe hỏi chắc ngta bít!

Hạng F
29/10/16
11.455
21.556
113
Pháp
Cái đó bữa e gắn lại cái anten cho xe bên garage để chắc ăn ko bị dột ngta cũng bôi xung quanh lỗ đi dây điện. Cái đó ngta kêu keo gì mà e quên rồi, nói chung nó ko có khô. Bác ra garage xe hỏi chắc ngta bít!
Silicone, loại keo ....cao su, chống thấm và dẽo, nhưng không nhớt ..thấy rỏ nhất là trong nhà tắm, thường trét vòng bồn tắm (trắng)

Hạng F
29/10/16
11.455
21.556
113
Pháp
Xe mình mua mới mà. Sau khi hết bảo hành mình không còn đi bảo dưỡng trong hãng nữa, nên cũng ngại vào hỏi. Mình tự mua về trét vào cái khe ron, xong xe nó hết thấm rồi.
Nói chung joint cửa cũng không đắt, trừ khi có vấn đề rỏ rỉ (có thể bị lổ mọt hay rỉ sét đâu đó, nó mới trét keo, chứ thay joint là vừa đẹp vừa sạch sẽ. Chứ không ai dán keo vào joint, nếu cảm thấy xe còn mới ....tương đối.