Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Xe khó về số 1

Tập Lái
14/4/07
23
0
1
Chào các bác,

Là dân "Tập sự" mới có bằng (hình như mực chưa khô) có điều này xin thỉnh giáo:

KHi xe đang chạy đến chỗ cua gấp, đường chật, từ số cao muốn về số 1 rất khó (vì cần phải đi chậm) mà về số 2 thì ngon. Tốc độ lúc muốn về số 1 chỉ khoảng 10Km/h. Như vậy là tại sao??? có phải hộp số có bệnh tật gì không???

Mong các cao thủ giúp.
Xin cám ơn trước

Hạng C
1/3/07
742
7.809
93
RE: Xe khó về số 1

Số 1 bạn về lúc nào cũgn được hết chứ, với mọi vận tốc, miễn là đạp hết cone. Vì vậy mới có chuyện vào lộn số muốn tiêu luôn cái hộp số đó! Tôi nghĩ chắc là bạn chưa đạp hết cone thôi, vì mắc chú ý đến cái cua gấp, rồi đánh tay lái, rồi bớt ga v.v.. Tin chắc bạn đi thêm vài giờ nữa là hết ngay.

Tập Lái
14/4/07
23
0
1

Trích đoạn: trthphuc

Số 1 bạn về lúc nào cũgn được hết chứ, với mọi vận tốc, miễn là đạp hết cone. Vì vậy mới có chuyện vào lộn số muốn tiêu luôn cái hộp số đó! Tôi nghĩ chắc là bạn chưa đạp hết cone thôi, vì mắc chú ý đến cái cua gấp, rồi đánh tay lái, rồi bớt ga v.v.. Tin chắc bạn đi thêm vài giờ nữa là hết ngay.

Có lẽ không phải vậy bác ạ, tôi đã thử cả trên đường thẳng, lúc đầu đi vận tốc 40-50 Km/h sau đó bớt ga, đệm phanh đến khi tốc độ còn khoảng 10Km/h thì về số 1 mà vẫn rất khó, không hiểu tại sao nữa???

Mong các bác chỉ giáo!!!!!!!!!

Thanks.........S

Hạng B2
9/4/06
114
0
0
Sài Gòn

Nguyên lý thì em không rỏ, nhờ các cao thủ chỉ thêm :), theo em số 1 chỉ dùng để đề-pa thôi, còn đã chạy có trớn mà về số 1 theo em biết dễ bể hộp số và trục lap lắm đó bác.[8D]

Hạng B2
17/8/07
242
1
0
vnexpress.net

Bác mới tập đi ah, số 1 chỉ khởi hành thôi, Bác muốn về số 1 bác nhấn phanh về số thả ngay phanh ra nhịp nhàng
Còn đang có tốc độ ko về đựoc kể cả đạp hết côn

Tập Lái
14/4/07
23
0
1

Trích đoạn: hoainam1510

Bác mới tập đi ah, số 1 chỉ khởi hành thôi, Bác muốn về số 1 bác nhấn phanh về số thả ngay phanh ra nhịp nhàng

Dạ cũng mới tập toẹ thôi,

Như vậy khi vào cua chỗ hẹp (vận tốc <<10 Km/h) thì mình vẫn không về được số 1 mà chỉ được về số 2 thôi ạ??? Lúc đó chắc phải "đệm côn" rồi.

Và túm lại là xe đang lăn bánh thì không chuyển từ các số cao về số 1 phải không???

Cám ơn các bác nhiều nhiều.

Hạng B2
17/8/07
242
1
0
vnexpress.net

Nếu Bác nháy phanh về số 1 vẫn đuợc chứ, chỉ nháy phanh thôi vẫn giữ đuợc tốc độ mà
Trích đoạn: sssvietnam

Trích đoạn: hoainam1510

Dạ cũng mới tập toẹ thôi,

Như vậy khi vào cua chỗ hẹp (vận tốc <<10 Km/h) thì mình vẫn không về được số 1 mà chỉ được về số 2 thôi ạ??? Lúc đó chắc phải "đệm côn" rồi.

Và túm lại là xe đang lăn bánh thì không chuyển từ các số cao về số 1 phải không???

Cám ơn các bác nhiều nhiều.

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Quả là khi xe đang di chuyển , hồi lại số 1 có khó khăn , căn nguyên nằm ở chỗ chênh lệch vận tốc và nguyên lý hoạt động của cơ cấu đồng tốc trong hộp số , nhất là khi hộp số hơi cũ , việc dồn số thấp phải đi đôi với việc tốc độ xe bị giảm và ga tăng lên chút ít thì mới đảm bảo êm dịu .
Xe vẫn đang chạy mà dồn về số 1 là việc không nên làm và cũng không có lý do để làm , vì sô 1 là số khởi hành mà thôi .

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY

Ôi, xe đang chạy mà bác cần về số 1 làm giề nhẩy ???
Lý do thì bác Đè nói rõ rồi và trừ khi ... xe bác kẹt cái đốc ...đến mức xe leo không nổi bằng số 2 (hix .hix) ... hoặc ..... khi bác "bò" trong bài thi sát hạch thôi !!!!

Bác chạy số 1 rồi ... "đệm côn" cho nó ... mau mòn hả ???:D:D:D (đùa tý nhe bác :D) Cứ số 2 mà chạy chứ bác .Số 2 + bác thêm tý ga thì ... chạy mạnh như xe tăng mà ! :D
Thêm giờ bay là quen ngay thôi.

Hạng C
2/5/07
700
320
63
HCM

Xe tôi cũng bị y chang bác. Tuy nhiên khi chạy quen rồi thì chỉ khi nào tốc độ xe thật thấp, và xe hết trớn rồi thì vào số 1 mới dễ dàng. Nhiều khi thấy khó quá thì em nhả côn ra rồi đạp lại một cái thì được ngay. Bác thử xem. Chúc vui.