Hạng D
1/11/07
2.104
12
38
51
Bắc Tây Nguyên
Kính các bác, em có con accord 90 chạy béc fun, sau vụ mở nắp két nước xin hỏi các bác vụ này: Số là lâu nay xe em khởi động thường ra khói trắng nhiều, kể cả nổ garanti 30p vẫn ra khói trắng. Em hỏi qua vài garage ở Q.ngãi thì bảo không sao.

Nhưng hôm nay đọc bài về hỏng hóc hệ thống làm mát trên vnexpress.net em thấy hơi lo:

Tại sao xe ô tô nổ máy ra khói trắng?

Hệ thống làm mát thường không nằm trong tầm quan tâm của các lái xe và vì vậy, nhiều người không để ý tới khi nhiệt kế chạm mức vạch báo động tới mức xe không thể khởi động được nữa hay thấy chất lỏng màu xanh rơi ở gầm máy. Mặc dù không thể kiểm tra thường xuyên như áp suất lốp hoặc mức dầu nhưng hệ thống làm mát nên được bảo dưỡng một cách định kỳ.

Sau khi kiểm tra mức dầu, bạn nên xem hệ thống làm mát. Bạn có thể tìm các vết nứt, rạn hay các nút phồng trong cụm gia nhiệt hay ống lưới tản nhiệt, các vị trí gần vòng kẹp hoặc gần vật chuyển động. Tiếp đến làm kiểm tra màu sắc chất làm mát. Tùy thuộc vào từng nhà sản xuất khuyến cáo, từng loại nhớt có thể có màu xanh neon, hồng hoặc vàng cam. Nếu chất làm mát có màu của gỉ sét, chứng tỏ hệ thống bị hở do chúng ăn mòn các chi tiết. Bạn nên kiểm tra lưới tản nhiệt, đặc biệt tại các khớp nối bị han và các vị trí có hơi ẩm.

Nếu các thiết bị trên không có hỏng hóc, bạn có thể kiểm tra bộ điều nhiệt và các mối hàn của bơm nước. Sau đó là kiểm tra các mối nối bộ gia nhiệt, bao gồm cả động cơ và bộ cách nhiệt. Nếu có hơi nước hoặc thảm ghế trước bị ẩm chứng tỏ bộ gia nhiệt bị hỏng.

Nếu vẫn chưa tìm ra nguyên nhân, bạn nên kiểm tra phần dưới của lưới tản nhiệt, nơi liên kết với động cơ. Cuối cùng là kiểm tra ngay cả động cơ.

Nguyên nhân xe ô tô nổ máy ra khói trắng là gì?

Nếu khi khởi động ống xả có khói trắng, bạn nên nghĩ tới việc chất làm mát đã vào xi-lanh. Đây là một trong những vấn đề nghiêm trọng bởi chất lỏng sẽ làm đầy một phần xi-lanh. Khi khởi động, sự di chuyển của piston có thể làm thanh truyền bị cong hoặc đầu xi-lanh bị nứt. Tình trạng này được gọi là sự nghẹt thuỷ tĩnh.

Xe em 2 tháng nay (từ khi cưới về) vẫn ra khỏi trắng như vậy. Không có hiện tượng quá nhiệt.
Chạy vẫn bốc như thường.

Vậy ra khói trắng nhiều thì có bị sao không?

Mong các bác chỉ giúp.

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"
RE: Xe khởi động, ra khói trắng nhiều, có sao không?

Nếu hỏng Join nắp máy , thời gian ra khói trắng rất ngắn và càng lúc càng mãnh liệt , mù mịt như Đà lạt ...chẳng bao lâu sôi nước , cạn nước , trong vài trăm km là xe bạn khỏi chạy luôn .
Trường hợp của bạn có thể do lên dầu nơi buồng đốt , biểu hiện của sự không kín mà nguyên nhân là do Piston , bạc không kín khít nữa ...Bạn hãy đo áp suất buồng đốt để có kết luận chính xác ! Để vậy chạy cũng được thôi , có điều yếu và hao nhiên liệu , nếu không kể tới trục trặc đăng kiểm !

Hạng D
1/11/07
2.104
12
38
51
Bắc Tây Nguyên

Trích đoạn Der Fahrer:
Nếu hỏng Join nắp máy , thời gian ra khói trắng rất ngắn và càng lúc càng mãnh liệt , mù mịt như Đà lạt ...chẳng bao lâu sôi nước , cạn nước , trong vài trăm km là xe bạn khỏi chạy luôn .
Trường hợp của bạn có thể do lên dầu nơi buồng đốt , biểu hiện của sự không kín mà nguyên nhân là do Piston , bạc không kín khít nữa ...Bạn hãy đo áp suất buồng đốt để có kết luận chính xác ! Để vậy chạy cũng được thôi , có điều yếu và hao nhiên liệu , nếu không kể tới trục trặc đăng kiểm !
Vậy là xe em không có gì nghiêm trọng hả bác. Cám ơn bác Der nhiều.
Xin hỏi thêm: Đo áp suất buồng đốt thì làm cách nào, đối chứng nhưng thế nào để có kết luận. (Các bác garage kiểm tra bảo máy rất tốt, không lọt tí hơi nào).

Hạng B2
22/6/07
343
0
0

Ở các vùng thời tiết lạnh, việc ra khói trắng là bình thường, giống ra nước (ít) ở ống xả. Khi khói ra nhiều, thợ thường kiểm phối với một số hiện tượng khác để xem xét nguyên nhân ra khói: khói trắng hoặc ngả đen: hao nhiên liệu; khói hơi xanh lơ, xanh lam: hao nhớt....

Hạng D
8/6/07
2.099
21
38
Sông Bé

Hình như có chai chất (giống như xì ke) phục hồi động cơ ấy ! bác bỏ vào thử xem sao !? Chờ bác kiểm chứng !

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Hôm trước em vào gara, đứng ngoài quan sát thì thấy xe em khi cài số tới thì khói bình thường, nhưng khi cài số lùi thì có ra khói trắng. Như vậy xe em có hiện tượng gì ko ạ?

Hạng D
1/11/07
2.104
12
38
51
Bắc Tây Nguyên

Báo cáo các bác: Em kiểm tra kỹ lại thì xe em khi mới khởi động hoặc đang chạy dừng lại (nổ garăngti, nhất là lúc máy lạnh chạy) thì ra khói trắng hơi nhiều và có một ít nước. Khi chạy thì không ra khói hoặc rất ít (cho ngừơi chạy theo kiểm tra).

Nói như bác Mr.thudan: khói trắng hoặc ngả đen: hao nhiên liệu; khói hơi xanh lơ, xanh lam: hao nhớt....

Nhưng hôm trước đọc bài về kinh nghiệm mua xe cũ trên vnexpress.net em thấy ghi như vầy:
Nhìn màu khói thoát ra từ ống pô xe:
- Khói có màu đen: Động cơ đã tiêu thụ quá lượng nhiên liệu định mức tiêu chuẩn.

- Khói màu xanh lam: Động cơ hoạt động tốt.

- Khói có màu trắng: Động cơ bị lỏng hệ thống séc-măng chặn dầu bôi trơn.

Nhưng đây chỉ là tiêu chuẩn, thực tế thì sao?

Động có thoát khói màu đen có thể do ông pô đã bị hỏng, hiện tất cả các xe đều có bộ lọc khi thải, khi đã quá thời hạn sử dụng thì bộ lọc này không hoạt động và lượng khi bị chặn lại ở trong đã thoát ra ngoài và gây tình trạng màu đen, nhưng qua đó nếu thấy xe dùng được thì xe đó cũng đã qua thời gian sử dụng lâu dài và có thể đã được sửa chữa động cơ.

Động cơ có khói màu trắng chưa vội vàng kết luận bị lỏng séc-măng khi chúng ta mới cho nổ máy. Phải chờ xe nổ máy được trên 5 phút. Trong thời gian này nếu thấy có nước nhỏ giọt ở ống pô là hệ thống lọc khí thải đang làm việc tốt. Sau 5 phút nổ máy xe, nếu hiện tượng khói trắng vẫn không đổi sang màu xanh lam thì không nên mua xe đó. (Có thể đề nghị người bán xe xem lại hệ thống đánh lửa hoặc hệ thống phun xăng, dầu có bị chậm không?)

Em nghĩ chắc xe em già nên máy cũ rồi, tình trạng như vậy cũng tạm ổn phải không các bác. Có cần chỉnh sửa gì không và khoảng khi nào phải làm máy lại. Nhờ bác Der fahrer và bác nào biết chỉ giáo chi tiết thêm.

Tập Lái

Nguyên nhân của hiện tượng ô tô xả khói trắng

Khói trắng là loại khói được thải ra từ ống xả. Khói trắng có phải là vấn đề hay không thì tùy thuộc theo độ dày. Khói trắng là sự ngưng tụ bình thường trong hệ thống ống xả. Vì vậy, nếu nó mỏng như hơi nước thì không có vấn đề gì để lo lắng, nhưng nếu nó dày thì có thể là một vấn đề lớn.

Khói thường xuất hiện từ lỗi làm mát động cơ, trong tình huống này không nên chủ quan vì những lỗi nhỏ có thể gây ra những thiệt hại lớn cho chiếc xe.

Xe ô tô thải ra khói trắng có thể do động cơ xăng đang đốt cháy nước làm mát hoặc dầu hộp số của xe ô tô. Đối với động cơ diesel, khi thải ra khói trắng có thể do nước làm mát lọt vào buồng đốt như ở động cơ xăng hoặc nhiên liệu không cháy sạch hoàn toàn. Đi kèm với khói trắng sẽ là mùi âm ẩm do nước làm mát bị đốt cháy và bốc hơi, hoặc là mùi dầu hộp số cháy khá khó chịu.

Nguyên nhân của hiện tượng ô tô xả khói trắng Nước làm mát ở giữa trạng thái max và min được coi là mức độ ổn định
Để khắc phục tình trạng xe xả ra khói trắng cần thực hiện những cách dưới đây:

Kiểm tra ống xả bằng trực quan

Khi thấy xe nhả khói trắng cần xác định xem nguyên nhân có phải do hơi nước đọng lại trong ống xả hay không. Nếu không phải từ hơi nước đọng lại trong ống xả, cần chuyển sang kiểm tra nước làm mát.

Kiểm tra nước làm mát

Nếu xe thải ra khói trắng cùng với mùi ẩm khó chịu do nước làm mát bị đốt cháy, bốc hơi và dầu hộp số cháy. Lúc này cần xem lại mực nước làm mát và cả mức dầu hộp số để xác định chính xác nguyên nhân và xử lý kịp thời.

Kiểm tra áp suất hệ thống làm mát nếu thấy két nước làm mát bị hụt nước và động cơ quá nóng, đồng thời thay mới van của nắp động cơ nếu thấy cần thiết.

Bổ sung nước làm mát và dầu hộp số ngay trước khi tiến hành các bước sửa chữa. Nếu cần thiết phải đưa xe đến các garage để kiểm tra toàn diện, tránh để tình trạng tồi tệ xảy ra với chiếc xe.

Tập Lái
Re: RE: Xe khởi động, ra khói trắng nhiều, có sao không?

Kính hỏi các Bác!
Tôi có chiêc Gentra (2008) ,mới khới động ra nhiều khói trắng,khói có rất nhiều hơi nước, nước làm mát hao hụt (kiểm tra không thấy rò rỉ ra ngoài). Theo tìm hiểu một số thông tin thì mình nghi là bị hỏng join gì đó-làm nước làm mát lọt vào buồng đốt phải không các Bác?
Nếu bị như vậy Thì sửa chữa có tốn kem nhiều tiền không các bác? Cám ơn các Bác nhiều.

Hạng D
21/3/08
4.830
4.324
113
hcm
Re: RE: Xe khởi động, ra khói trắng nhiều, có sao không?

gentraqng nói:
Kính hỏi các Bác!
Tôi có chiêc Gentra (2008) ,mới khới động ra nhiều khói trắng,khói có rất nhiều hơi nước, nước làm mát hao hụt (kiểm tra không thấy rò rỉ ra ngoài). Theo tìm hiểu một số thông tin thì mình nghi là bị hỏng join gì đó-làm nước làm mát lọt vào buồng đốt phải không các Bác?
Nếu bị như vậy Thì sửa chữa có tốn kem nhiều tiền không các bác? Cám ơn các Bác nhiều.
Em thì thấy xe bác bình thường. Hao nước làm mát còn phải xem mức độ hao và môi trường làm việc của xe nữa!