• Tôi chọn mua xe nhập khẩu và nay lấy làm tiếc về lựa chọn của mình

Bình chọn: 0 0,0%

• Total voters
    115
Hạng D
1/12/06
3.031
100
38
Trong hoàn cảnh khủng hoảng KT như hiện nay và tiềm lực kinh tế của người Việt Nam có hạn thì sự ủng hộ của người tiêu dùng theo phương châm "người Việt Nam dùng hàng Việt Nam" là một điều quan trọng sống còn đối với nền KT và các doanh nghiệp của VN!

Nếu ngay trên thị trường nội địa VN mà NTD Việt nam còn quay lưng lại với hàng hóa của nước nhà, trong đó có chiếc xe hơi in đậm dấu ấn của công nghiệp xe hơi non trẻ của VN ;) và cũng là nơi tạo ra công ăn việc làm cho hàng ngàn công nhân VN thì doanh nghiệp Việt Nam sẽ lại tiếp tục "thua trên sân nhà", NTD VN vì thế cũng sẽ không bao giờ có được một chiếc xe Made in Vietnam thực sự đúng nghĩa của nó!

OK, lý thuyết thì là như vậy! Các quan điểm đối trọng của người mua khi chọn mua xe nhập khẩu thay vì xe liên doanh được lắp ráp và nội địa hóa tý chút trong nước thì cũng không có gì quá khó hiểu, cụ thể là:
- xe nhập đa dạng về chủng loại,
- mẫu xe nhập khẩu XYZ được đánh giá cao hơn so với xe liên doanh vì chất lượng của khung gầm, thân vỏ, cách âm … của xe nhập đều tốt hơn (?),
- mua xe nhập không phải chờ đợi tới vài tháng như khi mua xe LD,
- giá cả xe xe nhập và xe LD cũng không chênh lệch nhau bao nhiêu.

Xin mời các bác tham gia vào cuộc điều tra mới ở Cafe XV: "Xe liên doanh vs. xe nhập khẩu - Bạn chọn xe nào và lý do".

Mời các bác xem trong các lựa chọn ở đây (multichoice), thì những lựa chọn nào là đúng với mình nhất (đối với xe đã mua cũng như sẽ mua, xe mới cũng như xe đã chạy).

Hạng D
17/2/08
1.625
2
38
Da Nang City
em vote một phiếu cho xe nhập khẩu, tuy có đắt hơn so với xe LD nhưng được cái là đô an toàn cao hơn (Toy là một ví dụ), ta có nhiều sự lựa chọn hơn so với xe LD, xe ko bị cắt option và một điều quan trọng là người mua mới là thượng đế chứ ko phải là người bán.

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
Em sẽ chọn xe NK khi khg có mẫu này lắp ráp ở VN . Còn ngược lại em sẽ chọn xe LD . Kinh nghiệm bản thân của em là 1 VD khi quyết định mua con cam 3.5LD : Tiện nghi (chứ khg phải là các đồ chơi linh tinh) vượt trội xe nhập . An toàn khg thua xe nhập (thiếu airbag nhưng hơn hẳn cái VSC) . Rẻ hơn xe nhập . Có bảo hành 3 năm -> khg phải ở cái chuyện hư hỏng lặt vặt mà nếu hãng recall thì xe nhập coi như to chuyen (dạo này Mer recall liên tục các bác ạ) , an tâm xuất xứ khg bị các salon chơi đểu :D .
Kế hoạch lên đời con LS460L của em coi như thất bại vì thời buổi khủng hoảng KT . Venza máy 3.5 ráp ở VN là 1 sự chờ đợi của em

Hạng F
5/3/05
8.717
71.648
113
đây
Tôi chọn mua xe LD vì giá cả xe LD phù hợp

...thực ra thì vì không biết nhiều về máy móc xe nữa, nên cứ "nắm thằng có tóc" cho chắc cú

O.S.P.D
29/8/08
1.405
28
38
DAO HOA DAO
www.vnexpress.net
Em chọn xe nhập khẩu vì nó đáp ứng được những yêu cầu của em về các phẩm chất như : Phong cách , Tính năng vận hành , Công nghệ ...

Mặt khác xét về chi phí và lòng yêu nước thì xem ra em chi phí cao (vì thuế) cho xe nhập thì thật ra cũng là đóng thuế cho NN, xét về số tiền chi phí thật cho chiếc xe em thấy hợp lý hơn (như trên toàn thế giới !) chứ không có cảm giác bị lừa ,móc túi mình làm giàu cho mấy ông chủ VAMA (Chứ không phải cho công nghiệp Ô Tô VN !) .Bác nào không đồng ý với em thì cứ thử nghĩ lại xem trước thời VN cho nhập khẩu thì ông TOY đã bán được hàng trăm ngàn chiếc Zace không giống ai (như cái vỏ lon bia có gắn động cơ và 4 cái bánh !!!) với cái giá toát mồ hôi ( 36000 $ ) và cái công nghệ và chất lượng thì ...hỡi ôi ! Thế chứ thử hỏi sau bao nhiêu năm vắt kiệt túi dân Việt mà các ông VAMA ấy đã nội địa hóa được bao nhiêu ??? Em chỉ được cái tật hay nói thẳng , các bác OSer nào đang làm việc ở các hãng của VAMA đừng giận em nhé ! Công việc của các bác thì các bác cứ làm ! Em còn chúc các bác kiếm nhiều xèng về nuôi con đi Đức du học chỗ bác Golf sau này về xây dựng quê hương nói chung và ngành công nghiệp oto VN nói riêng vì chắc phải đến thế hệ đấy may ra mới có thật cái ngành đấy ở VN !:D]

Last edited by a moderator:
Hạng D
10/5/07
1.906
546
113
Thế giới tình yêu
Tôi chọn mua xe nhập khẩu vì thiết kế, những mẫu xe LD đẹp và được người tiêu dùng ưa chuộng thì ít quá.

Hạng D
15/9/08
2.032
2.198
123
Em cũng chọn xe nhập khẩu , chất lượng kính thưa các loại hơn liên doanh nhiều , chỉ khoản bảo hành là thua thiệt thôi

Hạng D
26/12/07
1.176
12
38
41
somewhere
em chọn xe nhập khẩu vì ít ra thì cái airbag chắc chắn nổ khi va chạm, còn xe LD thì phải đủ lực như các anh kỹ sư cao cấp trong hãng nói àh nha:D:D:D

Hạng D
28/4/06
3.334
19
0
39
AG
Xe nhập dĩ nhiên ngon hơn rồi các bác có phát biểu gì đặc biệt hơn không? Sau bài này bác Gofl làm luôn bài bình chọn giữa xe nhập khẩu chính hãng và xe nhập khẩu không thuộc chính hãng nữa thì hay.

Hạng D
1/12/06
3.031
100
38
Ấy các bác hạ nhiệt và bình luận dựa trên các dữ kiện, chứ không nên dựa trên cảm tính theo tư duy: "A dĩ nhiên ngon hơn B, đơn giản vì A là A và B là B ..."!

Nếu cứ đồ ngoại là đương nhiên tốt hơn đồ nội thì làm sao bao nhiêu hàng nội vẫn bán chạy như tôm tươi từ trước tới nay? Vậy nên có thực là "đằng nào thì của tây vẫn hơn của ta" không? Tư duy đó liệu có phải là quá đơn giản và một chiều không? Chúng ta cùng nhớ lại hình ảnh cụ Nghị trong tác phẩm "Tắt đèn" của Nhà văn Ngô Tất Tố, có được giảng dậy rộng rãi trong trường PT như một đại diện tiêu biểu cho trường phái này, với câu nói để đời :"đồng hồ Tây có bao giờ sai!", cụ Nghị đã phán thế khi đồng hồ cụ điểm 11h và sau đó là xe lửa 1h toe toe kéo còi :D!

Hơn nữa mua hàng nội là hợp túi tiền, là yêu nước! Nếu người Nhật, từ người lãnh đạo tới người dân, không thực thi bao nhiêu năm khẩu hiệu "dùng hàng nội là yêu nước" thì làm sao có nước Nhật hùng cường như ngày nay? Hay ngay như nhiều doanh nghiệp Hàn Quốc tới giờ vẫn tỏ ra rất ngạc nhiên khi người Việt quá chuộng mua sản phẩm của họ vì ở HQ thì người dân Hàn rất có ý thức bảo vệ hàng hóa nước mình bằng cách mua nhiều hàng nội để ủng hộ.

Thế nhưng mua hàng ngoại mới là xứng đáng đồng tiền bát gạo bỏ ra, theo quan điểm của nhiều bác! Nhất là mặt hàng này lại là chiếc xe oto ta phải đi, phải gắn bó với cả nhà ta nhiều năm nữa nên có lựa chọn cũng phải rất cẩn thận! Vì thế như nhiều bác thì cứ là chọn xe nhập khẩu cho nó lành!

Gay nhỉ, thế mới là vấn đề! Đúng là phải lựa chọn thì đau đầu thật!

Mời các bác tiếp tục thảo luận. Và đây là phần thưởng tinh thần cho các bác đã vote cũng như sắp vote cho vợ hai của mình:

"Ở bên người ấy xin đừng nhớ đến tôi.
Ở bên cạnh tôi xin đừng làm khổ tôi.
Người ấy và chính tôi trong cuộc tình chúng ta,
em phải nhận ra 1 người thôi ...

Em chọn đi!" :D

[tube]http://www.youtube.com/watch?v=B6sR9Y5dKmc[/tube]

Last edited by a moderator: