Hạng B2
19/1/06
346
1
16
www.otosaigon.com
[&:]Hú vía , chút nữa là em mất tết các bác ah ,chẳng là buổi trưa 29 tết em vừa đi chuẩn bị đồ tết về có ông cậu ruột gọi điện sang nhờ mình qua bên đó khởi động hộ xe (Toyota 2.4) vì con trai ông ấy đi làm bên nước ngoài mấy tháng nay chưa về nên sợ xe để lâu bị hư tiện thể chở ông ấy đi mua cành đào .Em vào gara đánh xe ra thử đạp phanh vài phát thấy dầu lên nhưng phanh hơi sâu, em tự nhủ chắc thằng này xe nó bị mòn má phanh hay là mình không quen xe nên thấy thế .Em mới lôi xe ra ngoài đường chạy thử một vòng , thấy phanh sâu mình cũng khiếp nên vòng về nhà định lấy xe của mình chở ông ấy đi thì đến đoạn rẽ vào ngõ còn cách nhà khoảng 700M khi em cua xe vào số 2 vừa nhả chân côn ra đạp vào chân ga thì bên phải đường một con mẹ đồng nát phi từ trong hẻm ra ,em đạp vội cả chân côn lẫn chân phanh bỗng thấy xịt xịt ở phía dưới ,đèn đỏ báo phanh trên taplo nháy liên tục xe không thể dừng lại được , con mẹ đồng lát nó thấy xe em lao đến gần nên nó luống cuống thế nào ngã ngay trước mũi xe em may mà em kịp kéo phanh tay dừng lại [8D].Em vừa sợ vừa bực mình xuống xem xe ,xe em hơi bị xước chút,dầu phanh chảy ra đường còn xe đạp của con mụ đó bị xe em chèn lên gẫy bánh trước,may mà con mụ đó nó không việc gì thế mà nó lại còn già mồm mắng em là xe lớn không nhường xe bé và không chịu quan sát xung quanh,em điên quá túm cổ nó định cho nó một trận nhưng mọi người xung quanh giữ lại bảo tết nhất tới nơi rồi nên em thôi:mad: .Em táp xe vào dìa đường cạnh nhà và cho thợ kiểm tra xe , hóa ra xe bị tuột dây tiô dầu phanh mà mình không biết.Mấy thằng thợ bảo số em cũng hên chứ đang chạy giữa đường tới đoạn đèn xanh đèn đỏ đạp phanh không ăn thì mất tết.[8|]Em nghĩ cũng thấy mình cao số quá , hôm nay mà em không kịp kéo phanh tay thì sang năm là giỗ đầu của nó rồi .Đấy nhé ,bài học kinh nghiệm của đời em các bác tham gia giao thông ngày tết nên cẩn thận.Chúc các bác và gia đình đón tết vui vẻ :)

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill
RE: Xe mất phanh

Bữa nay mùng 2, em xin túm mục này để khai bút đầu năm con Gâu Gâu.
Trước tiên xin chúc toàn thể các bác vá gia đình Vạn Sự Như Ý.
Xin tản mạn tí.
Trong năm cũ, em có nhiều khi làm phiền lòng,làm mất vui, gây căng thẳng hổng đáng có cho các bác.Mong được đại xá,đại xá.
Hay tại mình già mất rồi. Lại đâm ra thích trồng kiểng,mê mấy bông hoa ( cả biết lẫn hổng biết nói ). Có tí tiền lại mua đất ( tình bằng ký lô chớ k phải mét vuông ) về trồng bông. Chắc phải lẽo đẽo xin theo xách dép cho lão Bác sĩ Automatic học cách trồng bông thôi.
Xin có tí ý kiến cò : các bác lớn tuổi,nếu rảnh,xin post thêm khá khá bài đặng cho lũ đàn em học hỏi ; trong,ngoài hay leo lề gì cũng đặng, hổng bổ lúc đứng cũng bổ lúc nằm mờ. Thanh-cờ-xờ các bác lắm lắm...
Còn các bác thanh niên chai chán,kể cả các bác Sanh Viên-Học Sanh, cũng nên mạnh dạn tranh luận hết ga cho tới cùng (tất nhiên phải nhìn việc chớ k nhìn người ). Sai thì sửa,nhằm nhò gì. Khoa học kỹ thuật ngày càng phát minh ra nhiều cái mới, các bác trẻ tuổi mà hổng nắm thì ai mà nắm đây ? Nhất là mấy cái em xe hơi, cũng là 1 trong những thành tựu KHKT mũi nhọn hiện nay (và tương lai), mà lại là khoa học cơ khí chính xác đến từng...dem. Bởi vậy các bác cứ việc tranh cãi cho hết mình,vì KH chính xác là 1+1 phải bằng hai,chớ k thể nào như luật của *** được đâu mà các bác lo ! Bác nào sai tí thì...cà phê sữa đá ; sai nhiều thì ra quán ngàn sao đầu hẻm,hề hề,có sao đâu. Vừa share những hiều biết mà mình có được cho các bạn,vừa tự check lại mình,lại... góp thêm tí thu nhập cho con mẹ chủ quán, 3 lợi ích mờ...(bác nào có đậu phộng đề tí thì chậm chậm cho em ăn theo ) Mại dô mại dô !
@ bác xe hơi Bá Linh : nói chung là nên hết sức cẩn thận khi leo lên xe lạ ( và leo lên bất cứ cái gì lạ ). Xe 2 bánh đi mượn cũng vậy. Nếu là xe mình thì tất nhiên luôn theo dõi, tuân thủ triệt để theo hướng dẫn của nhà chế tạo,đến hạn thay món gì mà dù chưa mòn cũng phải thay,đừng xài ráng. Khi đã làm đúng mọi việc theo khuyến cáo rồi mà xe vẫn nằm vạ (hoặc gây tai nạn ) thì cứ vô tư kiện ra Tòa,lăn tăn chi cho mệt. Còn như em là tài xế,tới hạn bảo dưỡng là em làm cái request nộp Lãnh Đạo,cho làm hay không thì hổng phải trách nhiệm của em. Nếu hà tiện k làm thì em cáo ốm,chứ ai mà dám lái ! Còn nếu vẫn khư khư bảo vệ quan điểm thì em xin được thanh lý cái hợp đồng lao động,có sao đâu,hê hê. Tí nữa quên nhắc bác : đối với xe lạ,ngoài vấn đề kỹ thuật,bác phải yêu cầu cho xem giấy tờ đầy đủ trước khi cầm lái. Mích lòng trước đươc lòng sau. Chuyện bác kể làm em cũng...đứng tim. Nếu là tai nạn nghiêm trọng mà chủ xe trở mặt là bác ôm sô 100% luôn đó. Bọn *** + Tòa án chỉ cần biết người nào cầm lái lúc xảy ra tai nạn thôi bác ơi. Nên cẩn thận vụ này.

Hạng D
28/4/05
3.046
5
38
28

ơ thế dầu fanh chảy hết mà bác kéo fanh tay lại dừng được xe à? thế fanh tay xài dầu ở đâu thế bác [8|].e chưa thông lắm[8|]

Hạng B2
19/1/06
346
1
16
www.otosaigon.com

:)em cũng không biết thế nào nhưng nghe bọn thợ xe nói là bị bục hay tuột dây tio ,nhưng em vẫn kéo được phanh tay .Giờ bác nói em mới ngẫm ,cũng lạ thật không biết thế nào ?[8|]

Hạng C
14/2/05
735
2
18
57
Hà Nội

Trích đoạn: tenziketui

ơ thế dầu fanh chảy hết mà bác kéo fanh tay lại dừng được xe à? thế fanh tay xài dầu ở đâu thế bác [8|].e chưa thông lắm[8|]

Phanh tay truyền động bằng dây cáp chứ không dùng dầu.

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Bác xe hơi Bá Linh lỗi ngay từ đầu khi dám chạy xe lạ. Ví dụ : rủi có ai ghét bác, người ta phá xe cho bác ôm sô thì sao ? Việc thứ 2 : bác chưa tìm hiểu cơ cấu hoạt động của cái thắng tay mà vẫn ung dung lái xe là hổng được,bất lợi lắm. Có nhiều xe cái thắng tay lại nằm dưới chân trái,bên trái chân côn. Muốn thắng thì đạp 1 phát ; lúc cấn nhả thì kéo cái cần có chữ "release". Mấy xe cũ thường thì cái cần này chữ phai nhòa,phải hỏi chủ cũ,hoặc tự mày mò lấy. Có lần em chạy chiếc Mazda 929, 6 xy-lanh,số AT, gặp lúc cần thắng,,mình theo phản xạ chân phải rà thắng,chân trái đạp côn. Mà xe này AT,thế là chân trái đạp 1 phát lên cái "thắng tay" ! Đang 40km/h nó phanh cháy đường í chớ nị....Trở lại vấn đề : Các bác xem phim action thường thấy bọn xấu phá mấy cái "rô-tuynh" trong hệ thống lái,khi nhân vật chính đổ đèo,gặp cua,"rô-yuynh" gãy rời ra,mất lái đó. Trong thực tế, chơi nhau kiểu này thì em chưa biết. Còn vụ giấy tờ : có thể là xe đã gây án,hoặc xe ăn cắp,giấy tờ giả...Túm lại phải hết sức cảnh giác với xe lạ.

Hạng B2
19/1/06
346
1
16
www.otosaigon.com

:)Vâng thưa bác em cũng biết vậy nhưng vì khi em cua vào ngõ nhìn thấy nó em đã bấm còi rồi tưởng là nó thấy xe mình vào nó nhường đường không ra nữa vậy mà khi nó thấy em đến gần nó thay đổi ý định thế nào nó còn cố phi sang bên kia đường.Em biết là lỗi cũng một phần thuộc về em nhưng nó cũng sai mà cứ già mồm la làng nên bực mình :mad:.Chứ em cũng đâu phải người nóng tính vô cớ .Còn vụ mà xe có phanh chân bên trái cạnh chân côn thì em biết rồi ,trước đây em chạy xe E240 phanh tay cũng nằm ở dưới mà.Chỉ vất vả nhất hồi đó là mãi không tìm được quả ắc quy của em nó nằm ở đâu thôi.chạy xe gần 1 tháng mới phát hiện ra nó nằm ở băng ghế sau.chỉ việc ấn hai đầu mép ghế là mở được ghế ra thấy em nó nằm ở dưới :D:D:D

Last edited by a moderator:
Hạng B2
18/8/04
221
44
28
39

nói gì thì nói chứ bác là đàn ông mà nắm áo phụ nữa đánh là không nên:mad: