apo
Hạng C
9/12/03
773
38
28
42
Saigon
Chào các bác,

Đầu đuôi là em đang chuẩn bị lấy 1 chiếc xe mới và đang chọn màu. Em thì rất thích màu trắng, chỉ có điều nghe nói là đi màu trắng đi sẽ rất mau dơ + mau xuống màu nếu giữ không kỹ.

Em chưa đi màu trắng bao giờ nên vẫn còn rất băn khoăn muốn hỏi kinh nghiệm các bác:
1. Không biết là màu trắng có mau dơ hơn màu đen không? Trước đây em đã từng đi một chiếc màu đen (cũng là một màu mau dơ) tuy nhiên em chịu nổi màu đen :D, không biết màu trắng có mau dơ hơn màu đen không, chứ rủi mà đi 2 bữa rửa xe 1 lần chắc em chết :confused:
2. Xe màu trắng có mau xuống màu không? Nếu có thì đi khoảng bao lâu nó sẽ xuống?

Mong các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp, tuần sau là em mang tiền sang cúng cho Xe Đạp rồi. :D

Last edited by a moderator:
Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
52
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS
Em đã từng sử dụng con kia morning 2nd màu trắng và đã từng đi ra sonax tút lại, hiện em đi màu đen. Em thấy thế này.
Đúng là màu trắng mau dơ, nhưng là mau trong mùa mưa khi sình văng lên, còn mùa khô thì bụi bám đỡ thấy hơn màu đen. Vậy chơi 2 chiếc đi: mùa khô đi màu trắng, mùa mưa đi màu đen.
Đúng là màu trắng rất dễ xuống màu thành...cháo lòng (chắc tại kia morning là xe rẻ tiền nên dễ bị, không biết mấy bác lexus thấy sao)
Nhưng màu trắng và bạc là 2 màu an toàn nhất vì độ phản quang tốt nhất, theo thống kê trên báo nào em quên rồi :)

apo
Hạng C
9/12/03
773
38
28
42
Saigon
Cảm ơn bác vovinam, cái vụ thành cháo lòng là một trong những cái làm em lăn tăn thứ 2 sau vụ mau dơ :cool:
Cái em định lấy là Escape, chắc sơn cũng không xịn hơn Kia Morning là bao :D

apo
Hạng C
9/12/03
773
38
28
42
Saigon
otosaigon nói:
Chú lấy màu trắng cho nó hợp tính (ĐN) của chú hơn.. :D
Hehe, thì cũng bởi vì cái Escape màu trắng nhìn "đĩ" quá trời nên em mới khoái đó chứ :D

Hạng B2
28/11/05
223
4
18
53
Saigon
apo nói:
Cái em định lấy là Escape, chắc sơn cũng không xịn hơn Kia Morning là bao :D
Hehe lại có bạn cũ chung xuồng với mình rồi ;). Esc thì lấy màu đen đi Apo ơi, cho nó ngầu
. Lấy xe xong nhớ rửa lần đầu cho nó hoành tráng là bảo đảm lúc nào cũng đẹp
.

Hạng B2
3/7/08
278
11
18
Tỉ lệ tai nạn của xem màu trắng thấp nhất trong các màu xe ( Em nghe là thống kê của Bắc Mỹ), em đã chạy 2 xe cả hai màu trắng (camay) và đen. Kết luận: đen mau dơ hơn, chỉ thoáng bụi là thấy ngay, nhất là dưới trời nắng; nhưng dễ dặm khi bi trầy sướt hơn (màu trắng chỉ cần dặm lệch một chút xíu ra nắng thấy ngay, đánh wax cũng khó hơn)

apo
Hạng C
9/12/03
773
38
28
42
Saigon
Cái bác Tinaccord nói hình như là bài này: http://vnexpress.net/GL/Khoa-hoc/2007/08/3B9F99FC/
Còn thêm 1 lý do em thích màu trắng nữa là nó hạp mạng em (em mạng Thủy).
Giờ chỉ còn lăn tăn mỗi vụ chăm sóc nó, vì em quan niệm cái xe nó phục vụ mình chứ suốt ngày chăm sóc rửa ráy nó chắc chết.

@anh Khánh: trước đây em cũng từng đi 1 cái Ếch đen rồi nên giờ muốn thử cái gì tươi mới hơn tí. Nếu mà không chọn trắng thì em chọn bạc (màu ít dơ nhất thì phải). Tuy nhiên tình hình các bác ở trên chia sẻ thì em đang nghiên về trắng nhiều hơn rồi :D

Hạng B2
14/6/10
245
19
43
Em cũng đang đi xe màu trắng. Đúng là màu trắng mau dơ, dính một vết gì vào là thấy ngay. Chính vì vậy mà xe em cứ sạch hoài, dính đâu chùi đó. Chỉ trong mùa mưa với những lần đi xa về em mới tốn tiền rửa xe. Đi xe màu trắng cũng ít bị moto xe máy va quệt, vì người tham gia giao thông thấy rõ, thấy sáng và thấy to ra nữa bác ạ;... chỉ có em va quệt vào xe khác thôi.
Còn xe nào qua thời gian cũng cũ, cũng xuống màu và xe màu trắng thì có đổi màu sang trắng ngà rõ hơn các xe khác. Khi đó bác không ưng ý thì sơn lại hay đổi xe mới thôi ( cũng được khoảng 7-->10 năm)