Hạng B1
5/9/11
78
56
18
Xe máy, muôn kiểu đi ẩu
Quởn em tập hợp tiếp mấy cái clip của các pha đi ẩu của xe máy nhà ta, chỉ lọc ra mấy cái nguy hiểm & hài thôi.[pagebreak][/pagebreak]

Clip 01.

bác nào hay đi qua đoạn gầm chui dưới chân cầu Sài Gòn, đoạn từ Nguyễn Hữu Cảnh qua Ung Văn Khiêm thì phải cẩn thận quan sát kỹ nhé, em ngày nào cũng qua lại đoạn này ít nhất 4 lần nên dám khẳng định là đoạn này khá nguy hiểm. Từ khi công trình xây dựng nhà ga tàu điện tại đây cộng thêm công trình của anh Vượng thi công hối hả thì tình trạng bát nháo diễn ra, từ kẹt xe đến bụi bặm bay mù mịt, rồi đến công nhân vô ý thức đi trên đường, rồi xe ben chở đất/vật liệu làm rơi văng vãi trên đường mà điển hình là cách đây tầm 1 tuần đã có vụ xe ben phóng nhanh chạy ẩu tông chết người tại giao lộ vào KDL Tân Cảng (không biết xe ben bên công trình Vincom hay của tàu điện). Cái nguy hiểm khác là tình trạng xe máy đi ngược chiều với tốc độ khá cao như trong clip thì không phải chuyện hiếm mà rất thường xuyên trong ngày, đặc biệt nếu các bác đi sau & sát 1 xe tải/oto khác & càng nguy hiểm hơn nếu các bác đang đi từ vùng nắng gắt vào trong vùng thiếu sáng như dưới gầm cầu.

Clip 02.

Dù đã đi chậm rất rất chậm khi chuẩn bị rẽ trái trong giao lộ (có xi nhan nhé :) ), hầu hết các xe máy khác đã thấy & giảm tốc độ tuy nhiên thế quái nào lại có 1 chị chắc do hồn thả đâu đó tông thẳng trực diện vào đầu xe, báo hại biển số bị cong gập mất 1 góc :), tông xong chị cũng thoáng thất thần nhưng sau khi định thần xong thì rồ ga chạy mất dép cứ như sợ mình bắt đền, phạt vạ, công nhận chị phản ứng & xử lý tình huống nhanh như điện, giá như chị xử lý cái tình huống này trước khi đâm đầu vào mình thì hay biết mấy.

Clip 03. (veiw sau của cái clip số 2 bên trên)

Đã có trước thì cũng có sau, sau khi oto dừng lại vì thấy chị xe máy sắp đâm đầu vào mình, biết rằng đã bị chị xe máy đâm đầu thì ai ngờ sau đít mình cũng chẳng được yên thân vì anh xe máy phía sau hun :) may mà đi chậm nên anh xe máy không bị lăn quay ra đường & đít xe cũng còn lành lặn, chắc hôm đó em quên coi ngày giờ ra đường nên gặp cả đôi :)

Clip 04.

Tình huống này xảy ra hôm 01/06 vửa rồi ngay tại giao lộ Huỳnh Đình Hai - Lê Quang Định.
Một ông cũng tầm 60 tuổi băng qua đường ẩu, không quan sát kỹ tạt trước đầu oto rồi va chạm với xe máy đi cùng chiều khuất bên phía oto, tội nghiệp 2 ông bà bị va chạm té xuống đường đầy hốt hoảng nhưng lão già gây tai nạn lại rồ ga trốn mất dép (mịa sao già mà hèn thế), bác gái ngồi sau té đầu đập vào bánh xe trước & té đằng trước bánh xe mới ghê, may là oto đã dừng hẳn nếu không thì em cũng chẳng có thời gian mà viết cái này. Cái số của mấy thằng chạy ẩu sao lại cao thế? chỉ tội cho những người bị nạn & những người bị tai bay vạ gió. Năm nay chắc em cúng cô hồn sớm quá.

PS: vụ nói chuyện điện thoại em xài răng xanh trên xe chứ chẳng cầm tay nhé :)

Last edited by a moderator:
Hạng D
27/8/13
2.474
3.084
113
HCM
k biết sao mọi ng khi lưu thông trên đường có vẻ vội vã thế...ai ai cũng vội. từ đi bộ đến cont.

Công nhận xe máy hiện nay nhiều người đi rất ẩu, tuy nhiên trong trường hợp lên án ở đây Bác chủ có thể xem lại Clip 03. (veiw sau của cái clip số 2 bên trên). Bác sang đường tại vị trí này là chưa hợp lý cả về tốc độ lẫn góc vào ngã rẽ. Bác nên giảm thêm tốc độ để quan sát và cho xe ngược chiều có thời gian để quan sát. Đồng thời Bác vào cua hơi sớm (ở đây Bác qua đường chẳng khác xe máy là mấy). có thể nói ở tình huống này nếu chuẩn xác thì lỗi thuộc về Bác nhiều hơn. Chị xe máy ở đây bị lỗi tình huống bất ngờ và xử lý kém. nhưng nếu đổi lại là Bác đi xe máy thì có thể người đi xe hơi đã ăn gạch vì qua đường ẩu.
Ra đường hiện nay như bước vào trận chiến, mọi người nên cẩn thận. Đôi lời với Bác chủ.

Hạng B2
23/11/14
229
297
63
Thực ra xe máy đi ẩu là cũng 1 phần do giao thôgn nước mình phức tạp.

Đường đông, dân đông, nên dễ sinh nhiều thứ xấu.

Mình gặp cũng nhiều bác 4B, đường đông cũng chen vào lane 2 bánh chạy.

Mà lúc xe máy chen vào lane 4B thì các anh lại dí kèn 2B cho tạt ra :p

Xe máy đi ẩu , xe hơi đi ẩu, dân VN đi ẩu mình nghĩ lỗi do chính quyền là lớn nhất.