Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Xe Opel - đèn tự động báo sáng

Tập Lái
15/10/04
12
1
3
TPHCM
Xe của công ty nơi em đang làm, hiệu Opel Omega B 2.0, đời 97. Có trục trặc nhỏ như sau : đèn báo hư máy họat động không tắt được (khi máy đang hoạt động đèn vẫn sáng), đã qua kiểm tra, không bị chạm điện. Đèn báo bong bóng vô lăng sáng liên tục, không tắt được. (Máy móc hòan toàn không bị hư hỏng gì, xe vẫn hoạt động bình thường).

Nhờ bác mách bảo dùm. Xin chân thành cảm ơn trước.

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53
RE: Xe Opel - đèn tự động báo sáng

đèn báo hư máy là đèn gì vậy bác rick?

làm sao biết được là airbag không hư khi đèn báo airbag sáng?

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

NẾU QUẢ THỰC KHÔNG HƯ GÌ HẾT thì bác làm thử như sau :
Tháo hết cọc bình ra ...Bật khoá điện để chừng 3 phút ..Lắp cọc bình lại...!!!;)

Hạng B2
26/9/04
340
25
18
52

đèn báo là check engine , vẽ hình cái động cơ phải không? nếu đúng thì chắc chắn có bệnh đấy

Hạng B2
20/9/04
319
7
18
44
Ha Noi

Bác kiểm tra lại xem có chạm chập gì không_Em nghĩ vậy!:D:D

Tập Lái
15/10/04
12
1
3
TPHCM

Bác Primera đã nói đúng về cái hình đèn rồi đó. Nói thêm cho bác rõ : xe đã qua kiểm tra tổng quát, kể cả bộ phận điện, taplo, xe hoạt động bình thường. Đèn bật tắt tùy hứng. nếu được xin bác chỉ dẫn cụ thể ? Chân thành cảm ơn trước.

Riêng về đèn airbag nó sáng liên tục khi bật công tắc. Nếu được bác chỉ dùm em luôn nhé.

Last edited by a moderator:
Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Vậy là xe bác bị :
1 . Một trong các chi tiết của hệ thống vận hành động cơ bị lỗi, cụ thể là : bộ đo khí nạp, cảm biến vị trí bướm ga, cảm biến khí thải, cảm biến nhiệt độ, cảm biến tốc độ động cơ, cảm biến điện áp....Hiện giờ xe vẫn hoạt động là do ECU có cài giá trị "chạy lỗi" cho thông số đó, nếu đèn lúc báo lúc không thì hy vọng là cảm biến đó không hỏng nặng, rất có thể chỉ bị bẩn do lâu ngày không được vệ sinh...! Việc xác định chính xác hư hỏng hay lỗi xảy ra ở chi tiết nào phụ thuộc vào thiết bị hay bảng mã ( theo thứ tự chớp đèn Check!) cung cấp của nhà SX. Như Toyota hay Honda thì có phổ biến rộng rãi bảng mã tìm lỗi (đơn giản!) bằng cách zoom (nối tắt!) 1 cặp cực nào đó của cổng Analyzer (To) hay xem trực tiếp trên ECU (honda!) mà không cần tới thiết bị chẩn đoán cao cấp của CHính hãng, các hãng xe Âu thì lại không làm như vậy, nhất nhất đều cần tới Thếit bị chuyên dùng...!
Việc cần làm (nói trước với bác là chỉ theo quan điểm có phần "cầu may!") là tháo ra kiểm tra tất cả các chi tiết như đã đề cập, vệ sinh sạch sẽ bằng dung dịch Cleaner như đã đề cập nhiều lần. lắp lại và tháo cọc Ác qui 5 phút như bác Der nói là OK....!
2. Chắc chắn là Bộ Airbag của xe bác có vấn đề rồi, cảm biến bị hỏng hay là kích hoạt của bản thân Airbag có vấn đề. Phụ tùng Opel khó tìm ở VN nên em cũng khó mà giúp bác...![&:]
P.S : to các bác có thắc mắc : Đèn Check Engine chỉ có ở những xe có hệ thống phun xăng trực tiếp Điện tử.

Last edited by a moderator:
Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam

xin lổi các bác cho em ba hoa 1 tý nhé!cái opel omega 98 mang động cơ X20XEV,ECU là 1 trong 2 loại SIMTEC 56 hoặc SIMTEC 56.5 do hảng SIEMEN sản xuất...cái ECU này ở trong có cục PIN để lưu thông tin nên tháo ac-qui không clean được CODE !mặc dù có sách nói là được,nhưng hãng OPEL nói là :''còn lâu'';)
ECU báo lổi như sau: đèn CHECK ENGINE nhầp nháy khi bật khóa điện,sau đó sáng luôn!
em tìm được cách đọc code của SIMTEC nhưng dịch ra chắc mất 3 ngày....cho nên nếu bác thật muốn tìm thì chúng ta cùng mất công...còn trường hợp của bác em đoán 80% là cái oxygen sensor......