Hạng B2
1/6/14
271
257
63
41
Em mún hỏi các ae vấn đề này
Xe oto cá nhân 5- 7 chỗ có dc chở hàng hóa trong xe, e kinh doanh điện tử nên hay chở 1 lần cũng 15cai tv 32inch, e chỉ bỏ phía trong chứ ko chất trên mui hoặc nhô ra thành xe. e mới gặp ông anh ở sg, ổng là tài xế ổng nói hok dc chở, nó mà thấy nó lượm vô phạt , vì xe oto chỉ dc chỡ người, còn nếu chở hàng thì ko dc chở quá cái ghế ngồi, em chẳng biết ra sao mong ae khai sáng dùm. thanks

Hạng B2
28/3/13
167
167
43
Chở hàng trên xe 7 chỗ thấy taxi chở hoài, xui thì bị vịn, nếu bác xác định chở hàng thì dán kính đen mờ phía sau cho xxx ko thấy, nói chung là hên xui :)

Hạng B2
1/6/14
271
257
63
41
em mún hỏi có qui định, văn bản pháp luật gì cấm chở hàng trên xe oto du lịch cá nhân ko, vì hàng trên xe là của cá nhân e, hàng hóa có hóa đơn đỏ cty bán cho cá nhân em.
xe e thì dán kiếng đen rùi nhưng mún hỏi thêm cho chắc.

Hạng B2
1/6/14
271
257
63
41
có ai bị phạt vụ này chưa vậy, nếu có thì lên chia sẽ cho ae cùng bít và học hỏi ???

Hạng F
16/3/14
5.646
9.193
113
Bác đọc kĩ khoản 27 và 28 điều 3 luật giao thông đường bộ 2008 nhoen :)

27. Hành lý là vật phẩm mà hành khách mang theo trên cùng phương tiện hoặc gửi theo phương tiện khác.

28. Hàng hóa là máy móc, thiết bị, nguyên vật liệu, nhiên liệu, hàng tiêu dùng, động vật sống và các động sản khác được vận chuyển bằng phương tiện giao thông đường bộ.

Hạng F
16/3/14
5.646
9.193
113
Còn nếu bác chở hành lý thì cứ cho xxx lập bb lỗi.. chở hành lý trong khoang chở hành khách hoặc chở hành lý trong cabin hén hehe

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
28. Hàng hóa là máy móc, thiết bị, nguyên vật liệu, nhiên liệu, hàng tiêu dùng, động vật sống và các động sản khác được vận chuyển bằng phương tiện giao thông đường bộ.
k28, đ3 về kn hàng hoá đã cho thấy luôn việc phương tiện giao thông đường bộ được quyền chở hàng hoá. Nhưng phải tuân thủ đ20:

Điều 20. Xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ
1. Hàng hóa xếp trên xe phải gọn gàng, chằng buộc chắc chắn, không để rơi vãi dọc đường, không kéo lê hàng hóa trên mặt đường và không cản trở việc điều khiển xe.
2. Khi xếp hàng hóa vượt phía trước và phía sau xe thì ban ngày phải có cờ báo hiệu màu đỏ, ban đêm hoặc khi trời tối phải có đèn đỏ báo hiệu.
3. Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định cụ thể việc xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ.

Trong đó có đoạn: "không cản trở việc điều khiển xe".

Do vậy xếp mà che tầm nhìn thì sẽ vi phạm, và bị xử lý theo quy định này của NĐ 171:
Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ
...
3. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 800.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
...
đ) Sắp xếp chằng buộc hành lý, hàng hóa không bảo đảm an toàn; để rơi hành lý, hàng hóa trên xe xuống đường; để hàng hóa trong khoang chở hành khách;

Hạng B2
18/3/15
130
73
28
45
Em nghĩ chở bình thường, coi như là hành lý của người trên xe, tất nhiên phải tuân thủ mấy điều liên quan trong luật GTĐB mấy bác trên nói.