Hạng B2
22/9/04
316
1
0
Xin chào
Tôi đang chạy xe Mazda Premacy, 7000km. Buổi sang chỉ nổ máy chừng 1 phut là kim heat đã lên 50% rội. Điều hòa cũng không được mát cho lặm Xin tư vấn bệnh và cach khắc phuc.
Xin cảm ơn vi đã đọc thư!

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere
RE: Xe Premacy, máy nóng, điều hòa không mát?

Kim heat nằm ở giữa là bình thường mà bác. Nó chỉ xuống dưới khi bác chạy xe ở xứ hàn, chỉ lên trên khi xe...sắp cháy.
Xe cũ của em 1 lần bị overheat vì "lủng" ông dẫn nước làm mát. Hơi nước phụt lên kính trước như tắm hơi vậy. Kinh lắm. Các bác thỉnh thoảng kiểm nên tra nhiệt độ khi chạy để tránh bi như em [&:]

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Việc kim nước mau lên tới nhiệt độ ổn định (lên nhanh tới 1 mức nào đó rồi không lên nữa!) là báo hiệu tốt cho hệ thống làm mát đó bác ạ, đã nhiều lần em đề cập tới vần đề này rùi, nay nói lại hơi mất công, bác chịu khó tìm xem nhá, cũng trong E-gara này thôi...!:D
Máy lạnh không lạnh lắm ở những xe thế hệ mới như xe bác em nghĩ 90% là do bị đi bớt Gas, bác kiểm tra sơ bộ bằng cách xem "mắt" ga khi đang bật máy lạnh là rõ. Nếu nó đục ngầu như cháo thì đúng là bị hụt ga rồi, bác đi nạp thêm ga và tìm cách khắc phục chỗ rò (nếu có) là OK ngay thôi mà !

Tập Lái
18/7/04
34
0
0
44
Vietnam

bác sỹ đã giúp thì giúp cho trót với, em ko biết xem "mắt" ga ntn [&o]
xe em cũng bị tương tự hiện tượng trên, điều hòa hơi yếu, ko mát cho lắm :mad:
Pre với Laser xem cái "mắt" đấy có giống nhau ko hả bác sỹ [8|]

Hạng B1
29/1/04
92
0
0
Hà Nội

Không hiểu có hơi thừa ko nhưng bác có vặn núm Cool-Hot về Cool nhất ko? Pre mới (7K Km) như xe bác em tin là ko bị yếu điều hòa đâu.

Nếu bác để cái núm đó ở vị trí lưng lửng giữa nóng và lạnh thì lâu lạnh là đúng rùi.

Có 1 nguyên nhân nữa có thể bác không để ý là bác để nấc lấy gió ngoài thì ĐH cũng lâu lạnh và lạnh ko sâu như khi để chế độ lấy gió quẩn.

Bác thử check xem có phạm 2 cái đó ko. Nếu ko thì bác mới nghĩ đến bệnh của giàn lạnh nha. Khi đó có thêm 1 cách lạnh nhanh nhưng "lục tốn" là dán phim Vi Cun - đảm bảo bác ko còn gì để kêu được nữa:D:D

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam

Bác tháo cái mặt că lăng trước ra, nhìn xuống dưới bên tay trái, cạnh cái giàn nóng có cái chai bằng lon bia ấy, bên trên cái chai có cái mắt bằng thủy tinh nhỏ bằng cái hạt lạc, lau sạch đi thì thấy ga nó sôi khi chạy điều hòa là thiếu gas

Tập Lái
18/7/04
34
0
0
44
Vietnam

khà khà cám ơn bác.
để em về thử kiểm tra coi sao. hi vọng thiếu gas để sửa chữa cho ít thiệt hại :D

O.S.P.D
16/6/04
2.046
26
38
54
Việt Nam

Cái chai đó chính là fil lọc đó mà, xe Pre xài Gas 134, nếu thiếu thì chỉ cấn ra tiệm điện lạnh xe hơi cắm cái ống nạp vào xịt mấy nhát là OK ngay, chỉ cần kiểm tra kỹ tại sao mất Gas, cả hệ thống chỉ xài có mấy lạng Gas 134 thôi, giá chỉ khoảng mấy chục ngàn VND/1 Kg,bọn gẩ nó hay chặt đẹp vụ này lắm đấy

Tập Lái
18/7/04
34
0
0
44
Vietnam

hix, lại đố khó em rùi.
nhưng bác ơi, em chạy con Laser cơ, liệu có zì khác với Pre ko, bác hướng dẫn em với !! [8|]