Hạng C
11/7/05
590
0
16
53
Cộng hòa DCND Hải Phềnh!
Em đang đi SHi125, nếu cứ chạy vè vè trong TP với tốc độ khoảng 15-20km thì chỉ khoảng 30p thôi thì kim báo nhiệt độ đã gần chỉ đến chữ H.
Các bác cho em hỏi nó bị sao vậy? Do két nước hay do đường nước làm mát? Nước làm mát thì em mới đổ! Em đã phải thay phớt nước 1 lần rồi! Nếu kim báo H mà cứ để chạy lâu thì có ảnh hưởng gì ko?

Last edited by a moderator:
Hạng B2
8/6/07
113
0
16
RE: Xe SHi bị nóng!

Để H lâu thì cháy máy chứ không sao cả. Tốt nhất bạn đi kiểm tra hệ thống làm mát ngay đi nhé

O.S.P.D
18/11/06
2.005
25
38
Ha noi

kim mà chỉ đén chữ H là oạch đấy, nguyên tắc đi nhiều kim cũng chỉ đến giữa thui bác ợ. xe bác hết nuớc or hỏng quạt em đoán thía.

Hạng B2
22/9/04
316
1
0

Bác kiểm tra ngay cái nắp két nước, nhiều khi thợ đổ nước rồi quên không vặn chặt nắp lại, nước không đủ áp suất nên sôi, nóng máy. Tôi gặp trường hợp này rồi.

Hạng C
11/7/05
590
0
16
53
Cộng hòa DCND Hải Phềnh!

Trích đoạn: KhanhLinh

Bác kiểm tra ngay cái nắp két nước, nhiều khi thợ đổ nước rồi quên không vặn chặt nắp lại, nước không đủ áp suất nên sôi, nóng máy. Tôi gặp trường hợp này rồi.

Ko! Em kiểm tra rồi! Vẫn bình thường! Hôm trước ra Phủ Doan đổ nước tiện thể xúc luôn bình cũ, khi đổ nước ra thấy nước nóng lắm vì em vừa đi về!

Tập Lái
5/5/07
29
0
0

Bác cho thợ kiểm tra lại trục của quạt bơm nước xem có bị gãy không, vì nó có cái rãnh kẹp vào trục bơm nhớt nhiều thợ trình độ cao quá khi mở quạt bơm ra khỏi trục để thay phốt nhớt và phốt bơm nước phải vặn theo chiều kim đồng hồ (ngược với bình thường) lại không biết vặn tngược chiều kim làm nó bị gãy không bơm nước, hoặc là khi thay nước mới bạn phải mở con ốc 6 ly ngay nắp che quạt bơm nước ra( gần chổ cây ty thăm nhớt đó bạn) để lấy hết không khí thì khi đậy kín lại nó mới bơm tuần hoàn được. Bạn thử kiểm tra lại xem sao, để chạy mà nước báo tới chữ H có khả ngăng làm đứng máy tốn tiền lắm bạn ơi. Chúc bạn mau chữa hết bện cho em nó.

Hạng D
12/10/04
3.223
478
98

Cũng có trường hợp cảm biến nhiệt bị hư bác ạ nên vừa chạy 1 tí là nó báo HOT [8|]

Hạng B2
22/9/04
316
1
0

Bác kiểm tra quạt gió có chạy không ?Lúc kim lên gần chữ H có thấy quạt quay ào ào không ???
Nhiều khi quạt hỏng, đứt dây, lỏng giắc cắm ... cũng gây nóng máy đó !
Hoặc nguyên nhân nữa là lỏng dây cảm biến nhiệt gắn trên két nước, hoặc đứt dây mát nối vào két nước.

Hạng C
11/3/07
798
2
0
39
Hà Nội
www.otosaigon.com

Trích đoạn: phamhavn

Để mai em ra Phủ Doãn xem thế nào! Chứ ko cũng nóng ruột lắm!
Mà ra Phủ Doãn sửa ở quán Thắng Béo có được ko vậy các bác?
Em sửa đây cũng nhiều rồi, tốn khối tiền vào đấy cứ thỉnh thoảng bảo thay cái này cái kia. Có hôm nó bảo thay bộ điện vì cháy đen sì đòi 1t8 lận, em ko thay vẫn chạy được 3 tháng rồi ko sao cả. Mịa!nhưng ko biết sửa đâu nửa hỏng lại phải lên đấy. Nhiều khi nghĩ lại mình mất bao nhiều tiền ngu quá.