Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница
Chào các bác,

Như mọi người đã biết, xe máy thì có 3 loại là xe côn tay số chân, côn tự động số chân rồi mới đến số tự động. Vậy mà xe ô tô thì chỉ có 2 loại là côn chân số tay và số tự động. Tại sao người ta không làm xe côn tự động số tay nhỉ???

Nhờ các bác giải thích giúp!!

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té
RE: Xe số tay, côn tự động - tại sao không có???

Câu hỏi của bác hay quá! Em cũng thắc mắc tại sao xe hơi không làm côn tự động, số chân như xe máy, bỏ số tay luôn :D

Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
50
Vietnam

Trích đoạn: vndnguyen

Chào các bác,

Như mọi người đã biết, xe máy thì có 3 loại là xe côn tay số chân, côn tự động số chân rồi mới đến số tự động. Vậy mà xe ô tô thì chỉ có 2 loại là côn chân số tay và số tự động. Tại sao người ta không làm xe côn tự động số tay nhỉ???

Có chứ bác ... đó lại loại số tay không ly hợp

http://www.otosaigon.com/home/newsdt1.aspx?GID=6&ID=51&P=2

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Cám ơn bác đã cung cấp cho em 1 thông tin quý giá :)
Tuy nhiên em vẫn thắc mắc là tại sao nó không phổ biến nhỉ??? [&:]

Hạng B2
12/3/07
351
36
28

Tại sao người ta không làm xe côn tự động số tay nhỉ???

Thực ra 1 số xe số tự động có thể chuyển thành côn tự động và số tay...
Có lẽ bác hỏi là tại sao nó không phổ biến giống như xe máy....

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Trích đoạn: Diamond

Thực ra 1 số xe số tự động có thể chuyển thành côn tự động và số tay...
Có lẽ bác hỏi là tại sao nó không phổ biến giống như xe máy....
cám ơn bác, đúng đấy ạ. Ý em là tại sao nó không phổ biến như xe máy nhỉ???

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Câu hỏi của bác cũng hay.Cũng có thể có nơi nào đang thí nghiệm như ý tưởng của bác.Mình thì nghĩ là côn tự động ở xe máy thực chất chỉ có tác dụng khi giảm ga thì cắt côn.Khi sang số,trục chân số kiêm luôn nhiệm vụ đạp côn.Xe máy không thể sang số tắt(vd 4->0->2)mà không chuyển qua số kế tiếp. Nếu áp dụng cho ô tô,ngoài chuyện sang số kém linh hoạt, tay số sẽ rất nặng(vì kiêm luôn côn).Riêng khoản đạp côn mà còn muốn trợ lực nữa là bắt tay phải gánh thêm trách nhiệm(mà tay còn khối việc để làm!).Lại nữa,cái chân trái sẽ ra sao khi mà"nhàn cư vi bất thiện". Tất nhiên côn tự động số tay vẫn có thể khả thi khi bộ côn cổ điển được đổi thành ly hợp điện..!

Hạng C
24/9/04
701
29
28
43

Cái dó trên xe Bus ở HN có dùng mà, số sàn bình thường nhưng côn tự động. Các bác chú ý mấy chiếc xe Bus cũ một chút, cái loại trông như xe điện ngày xưa nhé. Mà chẳng hiểu sao bây giờ không sản xuất loại đó nữa nhỉ?

Hạng D
15/9/03
1.231
5
0
50
Vietnam

Cám ơn bác đã cung cấp cho em 1 thông tin quý giá :)
Tuy nhiên em vẫn thắc mắc là tại sao nó không phổ biến nhỉ??? [&:]

Lý do duy nhất là chi phí ... bác đọc trong bài giới thiệu đã thấy rồi đó ...

Hiện nay Audi đã áp dụng Direct Shift Gearbox vào một số mẫu xe "rẻ tiền" hơn như Audi TT vv ... nhưng dù gì thì chi phí vẫn là trở ngại lớn nhất .

Nguyên nhân thứ 2, theo em là do dạng hộp số này thích hợp với các mẫu xe có tính thể thao hơn vì cho phép người lái ép số một cách chủ động trong khi không cần thao tác cắt côn như hộp số tay truyền thống. Do đó việc áp dụng rộng rãi trên các xe sedan có thể không phù hợp lắm trong khi chi phí lại tăng

Tóm lại là nó không thiết thực lắm trừ khi áp dụng cho các mẫu xe thể thao mà thôi

T
TamPhan
Guest

Hiện tại có thiếu gì xe sử dụng hộp số "bán tự động" như bác nói (Civic,Mazda3,Camry 2007,BMW,Mẹc v.v....)
Chính xác thì hộp số "bán tự động" được gọi là hộp số "Ly Hợp Kép"! Hộp số này có 2 ly hợp nằm rời nhau và kết nối với những số khác nhau (1 cái được nối với những số lẻ 1,3,5 và 1 cái còn lại sẽ được nối với những số lẻ 2,4,R)
Vậy khi bác muốn sang số theo kiểu số tay thì bác chỉ cần chuyển ly hợp theo thứ tự tăng dần hay giảm dần. Đơn giản và hiệu quả vô cùng.
@vndnguyen: không phải người ta không nghĩ tới những cái bác nghĩ mà bác nghĩ chưa tới những cái người ta nghĩ!
Còn câu hỏi tại sao kiểu ly hợp như xe máy không phổ biến thì bác nên suy nghĩ xem có bao nhiêu người thích,muốn và sẽ trả thêm tiền cho hộp số đấy như bác!:D
Vài dòng cùng các bác,mong các bác bỏ qua cho em!
thân,