Hạng B1
13/9/09
53
0
0
41
HCM
Chào các bác,

Em đang định mua một chiếc xe để lấy xe đi làm, em rất thích con Honda Accord coupe 2010 nên em định nhập con xe này về. Em có đứa em nó có quốc tịch nước ngoài hiện giờ 2 vợ chồng nó đang kinh doanh ở VN, vậy em có thể nhờ nó đứng tên đăng ký cho em (biển NN), và như vậy tiền thuế nhập khẩu, TTĐB, VAT em có được miễn không? nếu phải nộp thì bao nhiêu? Thời gian tạm nhập tái xuất tối đa là được bao nhiêu năm?
Giá xe trên website của Honda sau khi option ~ 33.000$.
Vậy nếu em nhờ đứa em đứng tên giúp thì tổng thiệt hại (bao gồm tiền xe, các loại thuế, phí vc, phí dịch vụ...) để em có thể ngồi lên xe sẽ khoảng bao nhiều hả các bác.

Các bác tư vấn cho em với nhé.
Cảm ơn các bác nhiều.

Hạng B2
18/4/09
299
5
0
Biển NN bây giờ tính thuế đủ như đối với các loại xe khác trong nước, chỉ biển NG mới được miễn thuế nhập khẩu thôi bác à.

Hạng B1
13/9/09
53
0
0
41
HCM
dangquoctuan nói:
Cảm ơn bác dangquoctuan đã tư vấn cho em, nhưng việc đóng thuế đầy đủ thì em biết 100% là không có rồi, em tìm hiều sơ sơ thì có chỗ nói được miễn thuế NK, TTDB, VAT, lệ phí trước bạ, chỗ thì nói chỉ được miễn thuế NK thôi còn các loại thuế kia vẫn đóng như bình thường nên em còn đang rất băn khoăn. Có bác nào rành về vấn đề này tư vấn giúp em với, hoặc có bác nào biết có salon nào chuyên nhập xe có uy tín chỉ cho em với để em xin tư vấn nếu ok em nhờ họ nhập luôn. Nhưng quan trọng nhất là tổng thiệt hại em muốn biết vì buget của em có hạn.
Cảm ơn các bác nhiều.

Biển NN bây giờ tính thuế đủ như đối với các loại xe khác trong nước, chỉ biển NG mới được miễn thuế nhập khẩu thôi bác à.

Hạng F
29/10/16
11.568
22.060
113
Pháp
Tiện trên thớt nầy em muốn hỏi dùm người bạn tây đang làm ở VN có lẽ là hơn 5 năm rồi

Câu hỏi : Nó là người nước ngoài làm việc ở VN, nhưng cần xe, nó muốn mua xe nước ngoài (EU) và đem vào VN, sau khi hết hợp đồng (thí dụ) thì nó sẽ trở về nước và đem xe về, vậy thủ tục có rườm ra, thuế má như thế nào.
Điều kiện :
- Xe nhập EU, chính chủ,
- Có khả năng là loại xe đó không có ở VN (hay rất ít)
- Giá cở 30K€-40K€ thuế là 20% ở nước ngoài lăn bánh

Thì nó sẽ chịu phí gì .... Mong các bác trả lời sớm. Nó hỏi em, em không biết hỏi các bác

Thân các bác.