Hạng C
24/9/17
638
1.018
93
31
Xe tự hành Toyota Prius tự đi được 5000km dọc 2 bờ nước Mỹ không gặp vấn đề gì
Mới đây kỹ sư kỹ sư Anthony Levandowski, nổi tiếng với vụ kiện giữa Uber và Waymo, đã thực hiện chuyến đi từ bờ Tây sang bờ Đông nước Mỹ với quãng đường 3,099 dặm (4987 km) trên chiếc xe tự hành Toyota Prius mà không gặp sự cố nào. Dưới đây là đoạn video timelapse quay lại toàn bộ chuyến đi dọc nước Mỹ trong 4 ngày (26-30/10/2018) khởi hành từ San Francisco đến New York, bao gồm cả quá trình ăn, ngủ và tiếp nhiên liệu.[pagebreak][/pagebreak]

Toyota Prius vẫn được xem là xe tự hành cấp 4 (cấp độ có thể để người lái chợp mắt chút ít) nhưng Anthony Levandowski chỉ xem Prius là xe tự hành cấp 2 (người lái có thể bỏ tay ra khỏi vô lăng trong giây lát). Mặc dù chưa có thông tin chi tiết tại sao Anthony lại đánh giá như vậy, nhưng theo tờ The Guardian thì Prius chỉ dùng video từ camera, máy tính và bản đồ để phân tích lộ trình trong suốt chuyến đi, người lái không hề thao tác gì.

Theo Anthony, hiện nay nhiều hãng xe tự hành đang cố gắng để chiếc xe của họ đạt được cấp độ 4 (cấp 5 là cao nhất), nhưng công ty mới của anh, Pronto AI, sẽ phát triển theo hướng khác. Cụ thể thì họ sẽ xây dựng một mạng lưới thần kinh ảo kết hợp giữa trí tuệ nhân tạo dựa trên kinh nghiệm lái xe thực tiễn, khả năng tự động học hỏi và nâng cấp rộng kiến thức và dữ liệu khổng lồ từ các máy tính có khả năng phán đoán chính xác để tạo thành một dòng xe tự hành có tính linh hoạt và phổ cập lớn.

Hướng đi của Anthony là khá khác biệt khi anh cũng cho biết sẽ tạo nên một công nghệ xe tự hành có thể tự động học và làm theo những thao tác từ con người. Sản phẩm đầu tiên từ công ty của anh tên là Copilot sẽ sớm xuất hiện vào năm sau.

Nguồn: carscoops.com

Last edited by a moderator:
Tập Lái
12/5/08
14
19
18
Lái xe cái thú nhất là được ..lái xe, vần vô lăng chiếc xe, công nghệ tự lái có thể giúp bác tài tránh đc những điều ko mong muốn như mệt mỏi, thiếu quan sát..., công nghệ có thể đưa ta đi từ nơi này đến nơi khác một cách nhàn nhã, nhưng khi đó đâu còn cái cảm giác phấn khích khi mình vừa hoàn thành một chặng đường bằng chính “tay lái lụa” của mình nữa.

Hạng B2
23/5/18
454
204
43
41
Đồng Nai
Lái xe cái thú nhất là được ..lái xe, vần vô lăng chiếc xe, công nghệ tự lái có thể giúp bác tài tránh đc những điều ko mong muốn như mệt mỏi, thiếu quan sát..., công nghệ có thể đưa ta đi từ nơi này đến nơi khác một cách nhàn nhã, nhưng khi đó đâu còn cái cảm giác phấn khích khi mình vừa hoàn thành một chặng đường bằng chính “tay lái lụa” của mình nữa.
Bác nào "tay lái lụa" chuẩn bị cất bằng lái xe vào ngăn tụ đi là vừa, 2 đến 3 năm nửa các trương đào tạo lái xe chuẩn bị giải thể đến nơi rồi...kkk

• Like
Reactions: ducle
Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
Bây giờ em chỉ muốn ngồi sau thôi bác ơi.

• Like
Hạng C
10/7/16
670
529
93
34
Khi đi lại ít thì bác sẽ có suy nghĩ nv chứ nếu bác thường xuyên đi lại đường dài thì chắc chắn bác sẽ mơ ước kiếm đc thằng giải quyết thay cái khâu lái xe rồi m nằm nghỉ cho khỏe.

• Like
Hạng F
7/8/17
7.427
10.096
113
Em thì em nghĩ khác. Với chiếc xe tự lái mình có thể khỏe hơn. Chạy dc liên tục trong khi con người k làm dc. Giờ em khỏe em lái lái mệt thì cho xe tự lái mình chợp mắt tí. Tận hưởng cảm giác lái lúc tỉnh thôi buồn ngủ rồi thì tự gây nguy hiểm cho mình

• Like
Diamond Hand
28/7/09
1.592
15.953
133
Khi công nghệ đạt tới cấp 5, luật mới sẽ được ban hành :
- Bạn có thể chọn lựa tự lái xe hoặc để xe tự lái. Nếu xe tự lái gây tai nạn, bạn được miễn nhiễm trách nhiệm. Nhiều người sẽ chọn xe tự lái.
- Thế hệ thanh niên tới 18 tuổi tiếp theo mặc nhiên chọn xe tự lái vì bố mẹ chúng cũng muốn vậy.
- Thế hệ tiếp theo nữa ko còn khái niệm biết lái xe. Mọi oto đều ko có vô lăng :D

Hạng F
7/8/17
7.427
10.096
113
Khi công nghệ đạt tới cấp 5, luật mới sẽ được ban hành :
- Bạn có thể chọn lựa tự lái xe hoặc để xe tự lái. Nếu xe tự lái gây tai nạn, bạn được miễn nhiễm trách nhiệm. Nhiều người sẽ chọn xe tự lái.
- Thế hệ thanh niên tới 18 tuổi tiếp theo mặc nhiên chọn xe tự lái vì bố mẹ chúng cũng muốn vậy.
- Thế hệ tiếp theo nữa ko còn khái niệm biết lái xe. Mọi oto đều ko có vô lăng :D
Dc như bác nói thì quá tốt rồi. Khi đó k còn khái niệm tai nạn giao thông vì tất cả xe tự lái đều tuân thủ luật và liên kết tất cả xe với nhau tránh dc va chạm. Cũng k còn khái niệm kẹt xe vì các xe tự dàn đều khắp mạng lưới giao thông hạn chế tối đa kẹt xe. Thế là quá tốt rồi còn gì