Hạng B2
22/6/12
246
74
28
Vũng Tàu
Xe VW Tiguan 2012 tự lock cửa là lỗi gì?

*Ảnh minh họa

Nhờ các anh tư vấn giúp ạ:

Mở cửa đề máy xe, xong sập cửa lại đi xỏ giày, quay lại, xe nó lock cửa tự bao giờ. Vậy cứ chờ đấy cho nó nổ máy đến hết xăng rồi tự tắt máy hay sao? (Tiguan 2012)

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/10/16
11.564
22.046
113
Pháp
Bạn cho biết thêm chi tiết .
Đề máy, máy vẩn nổ, đóng cửa lại, vào nhà mang giày và nó tự động khoá cửa ... Đúng như thế không ?
Bạn có để cái gì trên ghế xe không ?

Hạng B2
22/6/12
246
74
28
Vũng Tàu
Bạn cho biết thêm chi tiết .
Đề máy, máy vẩn nổ, đóng cửa lại, vào nhà mang giày và nó tự động khoá cửa ... Đúng như thế không ?
Bạn có để cái gì trên ghế xe không ?
Cảm ơn anh Osin.
Đúng như anh nói ạ.
Và khônh để vật gì trên ghế cả. (Cả ghế lái và các ghế còn lại)
Mình lấy chìa phụ (chìa sơ cua còn lại của xe), xui nó lại hết pin (vì 9 năm không dùng đến), đành phải nạy cái nút bịt trên tay nắm cửa lái, đút chìa vào vặn mới un-lock được cánh cửa.

Tập Lái
11/10/17
38
34
20
Cảm ơn anh Osin.
Đúng như anh nói ạ.
Và khônh để vật gì trên ghế cả. (Cả ghế lái và các ghế còn lại)
Mình lấy chìa phụ (chìa sơ cua còn lại của xe), xui nó lại hết pin (vì 9 năm không dùng đến), đành phải nạy cái nút bịt trên tay nắm cửa lái, đút chìa vào vặn mới un-lock được cánh cửa.
Nếu chỉ 1 (hoặc có thể vài cửa mà không phải cả 4 cửa) thì khả năng do cái micro switch trong ổ khóa của cái cửa đó trục trặc.Còn nếu cả 4 cửa thì khả năng do phần mềm, phải code lại. Khi nào sửa xong bác thông báo cho anh em biết sửa thế nào để học tập nhé.

Hạng F
29/10/16
11.564
22.046
113
Pháp
Sau khi chuyển qua Anh ngữ

Bác thử kiểm tra theo các hình sau

Nếu có thể reset và làm lại thì OK .. nó sẽ trở lại đúng theo nhà sản xuất

• Like
Reactions: Xe1WD and xlive
Hạng B2
22/6/12
246
74
28
Vũng Tàu
Cảm ơn bác Osin nhiệt tình.
Để mai em thử xem như nào.
Vấn đề khác nữa là .. tự nhiên nó ổn lại, không bị lock ngẫu hứng nữa. Bữa rày, toàn phải mang theo chìa khóa sơ-cua bên người, hòng khi nó lại trở chứng.
Và nữa là speed sensor lại lại đang báo lỗi, mà vướng "Cô kia", nên chưa mang xe đi kiểm tra được.

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.564
22.046
113
Pháp
Cảm ơn bác Osin nhiệt tình.
Để mai em thử xem như nào.
Vấn đề khác nữa là .. tự nhiên nó ổn lại, không bị lock ngẫu hứng nữa. Bữa rày, toàn phải mang theo chìa khóa sơ-cua bên người, hòng khi nó lại trở chứng.
Và nữa là speed sensor lại lại đang báo lỗi, mà vướng "Cô kia", nên chưa mang xe đi kiểm tra được.
Xin hỏi bạn riêng :
-Sao bạn lại đề máy rồi đi mang giày ? trời lạnh để sưởi hay trời nóng để máy lạnh trước ?
-Sao bạn biết speed sensor lỗi ?
-Bạn thử lên mạng tìm Vagcom Vcds bãn 12.2 trở đi về sẽ thấy thích thú khi kiểm tra xe, không đắt lắm đâu < 50$, không chừng khám phá thêm nhiều chức năng ẩn

Hạng F
28/8/19
6.670
11.354
113
Palm Beach, Florida, US
Bạn nên thay battery cho cả 2 chìa. Vì Smart Key nó hoạt động theo nguyên lý trường gần NFC.
Một số loại khi suy giảm power dẫn đến suy giảm tín hiệu và ECU có thể hiểu và đáp ứng sai. Các loại sau này đều khắc phục được điều này nhưng một số vẫn còn.

Tập Lái
11/10/17
38
34
20
Bạn nên thay battery cho cả 2 chìa. Vì Smart Key nó hoạt động theo nguyên lý trường gần NFC.
Một số loại khi suy giảm power dẫn đến suy giảm tín hiệu và ECU có thể hiểu và đáp ứng sai. Các loại sau này đều khắc phục được điều này nhưng một số vẫn còn.
Chắc không phải thế này, vì hình như Tiguan 2012 ở VN không có smartkey.
nếu nó tự động lock cả 4 cửa và hôm sau lại tự động khỏi bệnh thì chắc là phần mềm trục trặc gì đó một chút. Còn cái speed sensor của Tiguan thì vài ba năm sẽ lần lượt hỏng thôi (xe tôi mua cuối 2016 mà đã phải lần lượt thay 3 cái rồi).

Hạng F
29/10/16
11.564
22.046
113
Pháp
Tôi thì chưa bao giờ bị bệnh nầy mặc dầu lái khá nhiều xe Đức (cũ và mới). Theo nhà sản xuất thì lâu lâu tôi thay chìa (tức là đổi chìa) .

Đôi khi bạn tắt công tắc xe, để chừng 1 ngày sau sẽ hết. Tôi từng bị (đèn cháy như đèn noel) lúc đó đang trên đường (cở 300kms) không dám tắt máy khi nghĩ, khi về đến nhà, vào nhà nghĩ ngơi, sáng ra ... hết bệnh. Cũng vì việc nầy mà tôi nhất định tậu bộ ODB2 dành riêng cho thương hiệu. Và nó cụng giúp ích rất nhiều cho tôi và bạn bè khi tìm bệnh. Đó là "option" quang trọng và đầu tiên sau khi mua xe mới . Thân !