Tập Lái
9/9/13
31
5
8
Chào các bác,

Số là khoảng 5h sáng hôm thứ 7, ngày 7/9, tại vòng xoay bùng binh Điện Biên Phủ. Em chạy hướng từ Hàng Xanh vào. Trời lúc đó còn tối, số là chở ông cậu dưới quê lên đi khám bịnh ở BV DH Y Dược nên đi sớm để bốc số khám cho sớm. Trước giờ em cứ đinh ninh là cách sử dụng đèn xi nhan là xe mình chuyển hướng bên nào thì bật đèn của bên đó để báo hiệu.

Cũng vì thế, khi vào bùng binh em muốn đi thẳng tiếp để đến Đinh Tiên HOàng và sang Võ Thị Sáu, nên em không ôm sát vào bùng binh mà chạy nới ra bên ngoài, đồng thời bật xi nhan PHẢI, sau khi qua khỏi bung binh thì để nhập làn xe nên em xi nhan TRÁI vào nhập vào làn 2 trên đương ĐBP. Vừa chạy được 1 chút, đến trước chỗ Yamaha thì có 2 anh CSGT bước ra chỉ đèn pin chớp chớp và yêu cầu tấp xe vào.

Cũng có đọc qua về quy trình nên em cũng hỏi là em bị lỗi gì? Thì được giải thích là do em bật xi nhan sai nguyên tắc. Theo anh CSGT này thì khi vào bùng binh thì bật xi nhan Trái, và khi ra khỏi bùng binh thì bật xi nhan PHải (Trong khi em làm ngược lại). Thế là vì ông cậu cũng sốt ruột mà em cũng chả biết thế nào nên hỏi là cái này biên bản phạt bao nhiêu, anh CSGT trả lời là tôi sẽ ghi cho anh lỗi nhẹ hơn là ko thắt dây an toàn, lỗi phạt 200k.

Xong rồi ông cậu em cũng sốt ruột nên thôi em dúi cho CSGT 200k để được đi luôn. Sau đó em còn hỏi kỹ 1 lần nữa là vậy thì đúng nhất là sẽ xi nhan thế nào khi vào giao lộ? Thì a CSGT tươi cười hướng dẫn như trên, vào thì nhan Trái, ra thì nhan Phải.

Đến đây bỏ qua cái tội hối lộ vì đang gấp đi, em xin hỏi ngu vài câu, hi vọng nếu có bị ném gạch đá cũng chấp nhận, để thông suốt mai nay rút kinh nghiệm:

1. Luật có quy định chuyện vào bùng binh nhan trái, ra bùng binh nhan phải như thế không?
2. Chuyện ghi cho cái lỗi nhẹ hơn là như thế nào các bác nhỉ? Đây là lần thứ 2 em gặp vụ này, lần đầu là khúc cuối đường 3/2 đang cấm Oto lưu thông thì em chạy vào, bị 2 anh CSGT zí mô tô theo chặn lại, sau đó nói là ghi cho em cái lỗi nhẹ hơn là ko chấp hành biển báo giao thông, lập biên bản, em lên đóng phạt hết 400k.

EM cảm ơn sự quan tâm của các bác.

• Like
Reactions: nttanmam
Tập Lái
9/9/13
31
5
8
phucminh nói:
Bật hazrd (2 bóng signal).

Bác nói thật hay đùa vậy? Không lẽ mỗi lần vào bùng binh là bật đền khẩn cấp sao? Mà e nhớ đền khẩn cấp chỉ dùng... trong trường hợp khẩn cấp thôi mà?

HT2B nói:
ghi nhe hơn là do đang có chỉ tiêu =]].

Vẫn chưa hiểu lắm ạ? Tại sao có chỉ tiêu thì phải ghi nhẹ hơn?

Hạng B2
17/9/12
226
786
93
Ặc... khi học luật và thi lý thuyết bác mau quên quá, công thức cũ xi nhan khi vào bùng binh đây ạ: vào xin (trái) ra chào (phải).
CSGT bắt đúng lỗi đó bác, chỉ có điều ông chú ép họ nhận tiền thì họ ...buộc phải nhận, tội nghiệp!

Tập Lái
9/9/13
31
5
8
minhtuantkh nói:
Ặc... khi học luật và thi lý thuyết bác mau quên quá, công thức cũ xi nhan khi vào bùng binh đây ạ: vào xin (trái) ra chào (phải).
CSGT bắt đúng lỗi đó bác, chỉ có điều ông chú ép họ nhận tiền thì họ ...buộc phải nhận, tội nghiệp!

Vậy ah? Cảm ơn bác vậy hic hic. Học cũng lâu rùi nên ko nhớ, nhưng mà có quy định phạt không nhỉ?

Hạng C
9/8/13
610
407
63
45
DSG VIETNAM
Bác chủ đúng ở chỗ "chuyển hướng bên nào thì xi nhan bên đó", nghĩa là lúc vào bùng binh đôi lúc bật trái đôi lúc bật phải tùy theo hướng mình đang hòa vào.

Bác chủ phạm lỗi khi ra khỏi bùng binh mà không bật nhan phải ==> CSGT bắt lỗi đúng rồi.

Tình huống của bác bắt buộc phải có xi nhan phải khi ra khỏi bùng binh, rồi mới xi nhan trái chuyển làn ==> rắc rối lắm nhưng chúng ta không có lựa chọn nào khác.

Hạng B2
21/6/12
273
44
28
gặp cái bùng binh bự chảng mình vòng ra ngoài cũng phải xi nhan trái hả bác?

Hạng C
9/8/13
610
407
63
45
DSG VIETNAM
prodau nói:
gặp cái bùng binh bự chảng mình vòng ra ngoài cũng phải xi nhan trái hả bác?
Dạ! Nếu trên đường bác đi (trước khi vào xòng xuyến) có treo biển "Đi theo vòng xuyến"

Hạng B2
17/10/12
265
135
43
Bật xi nhan khi nào các bác? Trước khi qua hay sau khi đi qua bảng báo hiệu bùng binh( vòng xoay)?