Tư Vấn Chia Sẻ Xin các bác chỉ giáo thêm!

Tập Lái
9/4/06
33
0
6
Em muốn đánh Cana cho xe bóng đẹp thì phải đáng như thế nào?Cana có ảnh hưởng gì đến nước sơn của xe không?Nhờ các anh em giúp đỡ!

Hạng D
14/9/05
2.654
138
63
MORRISON EXPRESS VN
RE: Xin các bác chỉ giáo thêm!

bác không nên dùng loại Cana kém chất lượng đó, Cana chỉ là loại chất tẩy và pha 1 ít chất làm bóng thôi => bác đánh vào thì cảm thấy sơn rất bóng nhưng rất có hại cho nước sơn, làm bào mòn lớp sơn, nhanh bị mờ lại và cũng không bảo vệ được nước sơn dưới ánh nắng mặt trời đâu.
bác nên dùng các sản phẩm: 3M, Sonax tùy theo từng màu sơn phù hợp nữa bác ah
AE trên O.S chưa ai dùng Cana để đánh bóng xe hơi đâu:D

Hạng C
29/11/05
810
21
18
Hà Nội

Em dùng rồi bác ạ, thấy cũng bóng ra phết. Nhưng rồi sau tham gia 4R thì mới biết dùng Sonax, 3M hợp hơn, nhưng mà cũng chát hơn.

@vanhienbd: Bác gia trạm dịch vụ Sonax, hình như ở khu vực phủ Tây Hồ thì phải, phố Xuân Diệu hoặc Đặng Thai Mai em không nhớ rõ lắm có tất tần tật dịch vụ chăm sóc ngoại thất xe. Giá khá đắt đấy.

Tập Lái
9/4/06
33
0
6

cám ơn bác mazspeed nhưng em ở tận Bình Dương,nếu mua Sonax thì giá khoảng bao nhiêu xin anh em cho biết.

Hạng B1
27/9/04
77
0
0
hueanh.com

Thực ra vẫn có thể dùng Cana để đánh bóng xe được, chẳng qua là cách sử dụng thế nào cho hợp lý thôi.
Em đã dùng một loại kem tương tự như Cana (của Đài Loan sản xuất), em đánh loại này được 4 tháng rồi mà xe vẫn bóng loáng và ko bám bụi. Nhưng trước khi đánh thì phải đọc kỹ các hướng dẫn sử dụng.
Chẳng hạn cần chú ý một số điểm sau đây:
1. Rửa sạch xe đảm bảo ko còn bụi cát (em dùng loại dung dịch chuyên dùng cho rửa xe của Đức giống như Shampoo của Sonax).
2. Thoa lớp kem trên một vùng nhỏ không nên thoa kem rộng quá, sau đó nhẹ nhàng xoa kem đều tay (ko tỳ mạnh và ko xoa đi xoa lại nhiều lần vì tỳ mạnh sẽ ảnh hưởng đến lớp sơn của xe)
3. Để một lúc (khoảng 3-5 phút) cho kem khô sau đó lấy dẻ mềm mịn lau sạch lớp kem đó.

Nếu làm theo đúng Manual của kem thì đảm bảo sẽ có tác dụng đó (em tham khảo manual trên website của loại kem tương ứng mà em dùng).
Tuy nhiên cần lưu ý tác dụng của kem:
1. Tẩy các chất bẩn (cái này thì phải tỳ mạnh tay và như vậy sẽ ảnh hưởng tới lớp sơn xe).
2. Đánh bóng xe (theo em đây là mình tự tạo cho nó có tác dụng đó chứ ko phải nhà sản xuất đâu).

Các Bác cho ý kiến nhé