Hạng D
23/9/06
2.949
491
83
40
Re:XIN CÁC BÁC TRUYỀN ĐẠT KINH NGHIỆM QUẢN LÝ BỘ MÁY SẢN XUẤT

Lúc trước đi làm e cũng quản lý giống bác chủ nhưng quy mô lớn hơn chút , công nhân lãng công rất nhiều cứ đòi tăng ca (để được lảnh $$) trong khi đó sản lượng thì k cần tăng ca vẫn dư time .
E cầm đồng hồ bấm giờ xuống xưởng và bắt đầu bấm giờ từng động tác của công nhân và tính trung bình time/chi tiết/8h/ và sau đó bắt đầu định mức sảm phẩm cho từng chuyền và chỉ cho tăn ca khi thật cần thiết .
Về kinh nghiệm thì k thể nói hết trên đây được đâu bác

Hạng D
15/5/07
1.488
2.033
143

khoa nói:
Lúc trước đi làm e cũng quản lý giống bác chủ nhưng quy mô lớn hơn chút , công nhân lãng công rất nhiều cứ đòi tăng ca (để được lảnh $$) trong khi đó sản lượng thì k cần tăng ca vẫn dư time .
E cầm đồng hồ bấm giờ xuống xưởng và bắt đầu bấm giờ từng động tác của công nhân và tính trung bình time/chi tiết/8h/ và sau đó bắt đầu định mức sảm phẩm cho từng chuyền và chỉ cho tăn ca khi thật cần thiết .
Tuỳ ngành mà áp dụng cách tính định mức sản phẩm Khoa ơi! Ngành may và lắp ráp điện tử thì xài được cách đó chứ ngành gỗ thì phải xài cách khác.

Hạng F
1/5/09
6.754
1.126
113
Polts Vietnam - Tp HCM

Thớt này hay quá, em cũng đang bối rối với cái này nè, lót dép ngồi nghe
Mod ơi cho thớt này qua cà phê xuyên việt được kg ạ? ở đây cuối tuần bị xóa mất uổng

Hạng B2
29/7/07
310
245
43

Em nghĩ bác nên quên cái công việc đó đi nếu bác còn quá trẻ và không có kinh nghiệm.
Làm việc với tầng lớp Lđ rất khác, không phải có trình độ là quản đc đâu, mà phải có cái thần, và chịu dấn thân, bác có middle management là 1 việc , nhưng bản thân phải hiểu công việc từng người, từng bộ phận, hướng dẫn sắp xếp cho hợp lý, kết nối các bộ phận đó với nhau, có khả năng xử lý các trouble trong công ty ( xảy ra liên miên), từ máy móc, sản phẩm, con người cho tới sếp... Áp lực không có hàng ( giảm nv) cho tới có hàng (tăng ca, thiếu nhân viên... ) rồi lãn công (tăng ca nhưng tiền ko đáp ứng nguyên vọng ...) sẽ là những bài toán phải giải.

LĐ ở vn rất rắc rối, năng suất kém, trình độ thấp, ko có tinh thần tự giác và hợp tác, hay ghanh tị và tám chuyện, làm ít thì các anh chị đó ko nói gì, làm nhiều là có vấn đề ngày, nv sẽ hoạnh họe suốt ngày.

Đúng là CN hóa và hiện đại hóa thì không thể đi tắt đón đầu như slogan các bác ấy...

Hạng D
23/9/06
2.949
491
83
40

Vinh Hiển nói:
khoa nói:
Tuỳ ngành mà áp dụng cách tính định mức sản phẩm Khoa ơi! Ngành may và lắp ráp điện tử thì xài được cách đó chứ ngành gỗ thì phải xài cách khác.
Éc tui áp dụng cách này cho ngành gỗ đó nha , rất hiệu quả nữa là đằng khác , áp dụng cho 16 chuyền từ lọng cho đến hoàn thiện (chờ QC kiểm tra) :D

Hạng B1
24/12/06
80
580
83

về mặt lý thuyết thì bạn lên mạng tìm mấy ebook về lean production, TPS, TPM, 6 sigma, process capacity, 5S, kanban, ie, kaizen, cost half ...

Hạng D
24/2/04
2.574
3.249
113
Vietnam

Air Bag nói:
Em góp ý thật. Làm xếp mà không khó, không ác lính họ không sợ bác ạ.
Nhưng cái chính là phải công tư phân minh, công bằng, xem ai cũng như ai không có vụ lính ruột lính trơn. Đầu tiên là phải nắm đầu các anh Tổ Trưởng, yêu cầu cụ thể như thế nào làm không xong thì phạt. Riêng về lính phải thật nghiêm, nếu cần thì chém vài tên làm gương.
Bác túi khí nói hay nè, lý thuyết thì nhiều học được càng nhiều càng tốt, nhưng đúc rút lại thì có nhiêu đây thui:D
Nói chung trước sau phải kỷ luật, kỷ luật và kỷ luật, bù lại trả lương khá khá chút (cái này bác phải có sự ủng hộ của Cty), nói thật giờ CN chổ nào lương cao hơn thì họ theo thôi:D
Đã chém là phải lựa tên nào nó máu mặt với công nhân một chút, chém thẳng tay luôn, thường thì mấy ông nói nhiều mới hay gây sự, chứ mấy ông làm giỏi lại hay chuyên làm hơn.
Chúc bác thành công
À mà quên, trước tiên bác phải thật rỏ công việc của mình đã nhé.

Last edited by a moderator:
Hạng B1
24/12/06
80
580
83

hoaiphong99 nói:
Air Bag nói:
Nhưng cái chính là phải công tư phân minh, công bằng, xem ai cũng như ai không có vụ lính ruột lính trơn. Đầu tiên là phải nắm đầu các anh Tổ Trưởng, yêu cầu cụ thể như thế nào làm không xong thì phạt. Riêng về lính phải thật nghiêm, nếu cần thì chém vài tên làm gương.
Bác túi khí nói hay nè, lý thuyết thì nhiều học được càng nhiều càng tốt, nhưng đúc rút lại thì có nhiêu đây thui:D
Nói chung trước sau phải kỷ luật, kỷ luật và kỷ luật, bù lại trả lương khá khá chút (cái này bác phải có sự ủng hộ của Cty), nói thật giờ CN chổ nào lương cao hơn thì họ theo thôi:D
Đã chém là phải lựa tên nào nó máu mặt với công nhân một chút, chém thẳng tay luôn, thường thì mấy ông nói nhiều mới hay gây sự, chứ mấy ông làm giỏi lại hay chuyên làm hơn.
Chúc bác thành công
ko biết có chém được nó ko hay để nó chém lại hả bác?!
Anh em người ta ko có bằng cấp, vốn liếng, hay bản lĩnh để ra xã hội kiếm ăn thì mới đi làm công nhân. Anh em quản lý cũng vậy thôi. Giỏi thì đã ra ngoài lập nghiệp rồi.
Cần phải xác định mình với anh em công nhân là cùng một phía-cùng là người lao động cả. Khi đó mọi người cùng hợp tác thì công việc mới trôi chảy. Bác làm việc có lý có tình thì ai cũng phải nghe. Đừng hơi tý là đòi động vào nồi cơm của nhau thì ko ổn đâu. Nhất là với các công ty nước ngoài, họ rất hay để ý vào cách chúng ta đối xử với nhau trong công việc cũng như trong cuộc sống.

Hạng D
24/2/04
2.574
3.249
113
Vietnam

fightstinger nói:
hoaiphong99 nói:
Air Bag nói:
Chúc bác thành công
ko biết có chém được nó ko hay để nó chém lại hả bác?!
Anh em người ta ko có bằng cấp, vốn liếng, hay bản lĩnh để ra xã hội kiếm ăn thì mới đi làm công nhân. Anh em quản lý cũng vậy thôi. Giỏi thì đã ra ngoài lập nghiệp rồi.
Cần phải xác định mình với anh em công nhân là cùng một phía-cùng là người lao động cả. Khi đó mọi người cùng hợp tác thì công việc mới trôi chảy. Bác làm việc có lý có tình thì ai cũng phải nghe. Đừng hơi tý là đòi động vào nồi cơm của nhau thì ko ổn đâu. Nhất là với các công ty nước ngoài, họ rất hay để ý vào cách chúng ta đối xử với nhau trong công việc cũng như trong cuộc sống.
1. Quản lý giỏi chưa chắc ra ngoài lập nghiệp dược bác ơi.
2. Em ko biết Cty nước ngoài mà bác nói ở đâu, chứ em thấy mấy Cty càng có yếu tố ngoại thì tính kỷ luật trong công việc rất cao (mấy cái ISO, GMP... là tui Tây nó nghĩ ra đó chứ).
3. Chính cái lấy tình cảm để 9 bỏ làm 10 trong cuộc sống thường ngày áp dụng vào công việc nên tụi tây nó mới phải để ý, chứ trong DN mà bao che, bỏ lỗi cho nhau thì trước sau cũng có chuyện à.