Hạng B2
26/2/09
252
30
28
34
Re:XIN CÁC BÁC TRUYỀN ĐẠT KINH NGHIỆM QUẢN LÝ BỘ MÁY SẢN XUẤT

SUPER XE nói:
ocean13 nói:
bác học ngành gì mà giờ đi làm quản lý sản xuất ?em cũng làm vị trí này cũng 4,5 năm rồi , trogn cty nhật chứ hông phải TQ như bác , nói chung là vị trí này mệt óc lắm bác ơi , va chạm với nhiều người , kinh nghiệm thì em nhiều , giải quyết thì phải ngay tìn huống chứ nói ra đây chừng nào mới hết , nhưng trước nhất bác nên kiếm 1 lớp học gọi là quản lý *5S * quy trình này do Nhật soạn ra ,trước áp dụng trong nhà máy của nhật , nhưgn giờ em thấy cty nào cỹng áp dụng quy trình này , học khoàng 1 tuần ah , thích hợp cho vị trí hiện tại của bác , 5S là gì và học ở đâu , bác hỏi google nhé , học xong lớp này cũng giải quyết được nhiều vấn để của bác , sau đó nếu còn thắc mắc gì nữa PM em nhé , biết được gì , em sẽ nói đó
em cám ơn bác ocean13 ( em là lập trình CNC bác ạ)
SRY e ngoài lề tí
Bác SUPER XE ơi, e muốn học tiện CNC thì e nên học về j ạ? E thấy nhiều c. trình e rối quá(autocad, mastercam, pro e.... HỆ máy nhật FANUC á! Cái nào dễ dùng vậy bác?. Thanx bác nhìu!

Hạng B2
26/11/06
303
842
93

kiempham nói:
fightstinger nói:
về mặt lý thuyết thì bạn lên mạng tìm mấy ebook về lean production, TPS, TPM, , process capacity,<span style=""color: #ff0000;""> 5S</span>, kanban, ie, kaizen, cost half ...
Cái mà em bôi đỏ đó là chuyên cho gỗ thì phải, khách hàng của em nghành gỗ hay lôi ra khè với em hoài( mà em biết nó là gì em chết liền:D)
quy trình này sd cho tất cả cty bác ơi ,,từ sản xuất tới dịch vụ luôn , nếu người quản lý mạnh tay áp dụng đúng quy trình này thì hiệu quả rất rỏ ràng , chẳng hạn như bác chủ thớt nói công nhân hay nói chuyện làm chậm tiến độ , nhắc 1 lần không nghe lần thứ 2 là đuổi liền , nhiều khi giám đốc cũng không thể trách mình , mình cũng làm lợi cho cty thôi mà , vì thế làm vị trí này mà nhu nhươc chút là Cn nó ngồi lên đầu mình , sẽ lờn thuốc , coi mình chẳng ra gì ,rồi sẽ suốt ngày bị sếp chửi vì CN đã như vậy chắc chắn bác sẽ không đạt tiến độ , Em không biết lập trình CNC công việc bác thế nào ( em trước làm về làm điện tử , sau này là cty gỗ ), bác có thể mô tả sơ sơ không ??sau đó sẽ nói tiếp ,

Hạng D
15/5/07
1.488
2.030
143

khoa nói:
Vinh Hiển nói:
Tuỳ ngành mà áp dụng cách tính định mức sản phẩm Khoa ơi! Ngành may và lắp ráp điện tử thì xài được cách đó chứ ngành gỗ thì phải xài cách khác.
Éc tui áp dụng cách này cho ngành gỗ đó nha , rất hiệu quả nữa là đằng khác , áp dụng cho 16 chuyền từ lọng cho đến hoàn thiện (chờ QC kiểm tra) :D
Mỗi một sản phẩm là 1 loạt các chi tiết khác nhau. Trừ phi cty đó của Khoa chỉ sản xuất duy nhất 1 loại sản phẩm (vd: 1 loại bàn, 1 loại ghế...) thì Khoa có thể áp dụng cách đó. Ngoài ra áp dụng cách đó thì phải chú ý tới giữa các chuyền khác nhau thời gian và số lượng sản xuất cũng khác nhau. Tính làm sao cho các chuyền không ganh tỵ, cạnh khoé với nhau cũng mệt. Cách mình làm là áp số m3 và thời gian cho mỗi lệnh sản xuất cho mỗi chuyền.

Hạng B2
23/7/10
136
3
18

dawmgoodman nói:
bác phá banh cái dây chuyền của tung cửa rồi cho nó phá sản về nước đi, kéo quân sang bên em mà làm.
Vote cho bác!!!
Mỗi công dân Vịt khi có đkiện, nên phá 1 cái gì đó của tàu. Em vừa phá 1 cái Midea của gấu, gấu cười khì khì

Hạng B2
1/4/11
158
10
28

hakie nói:
SUPER XE nói:
ocean13 nói:
bác học ngành gì mà giờ đi làm quản lý sản xuất ?em cũng làm vị trí này cũng 4,5 năm rồi , trogn cty nhật chứ hông phải TQ như bác , nói chung là vị trí này mệt óc lắm bác ơi , va chạm với nhiều người , kinh nghiệm thì em nhiều , giải quyết thì phải ngay tìn huống chứ nói ra đây chừng nào mới hết , nhưng trước nhất bác nên kiếm 1 lớp học gọi là quản lý *5S * quy trình này do Nhật soạn ra ,trước áp dụng trong nhà máy của nhật , nhưgn giờ em thấy cty nào cỹng áp dụng quy trình này , học khoàng 1 tuần ah , thích hợp cho vị trí hiện tại của bác , 5S là gì và học ở đâu , bác hỏi google nhé , học xong lớp này cũng giải quyết được nhiều vấn để của bác , sau đó nếu còn thắc mắc gì nữa PM em nhé , biết được gì , em sẽ nói đó
em cám ơn bác ocean13 ( em là lập trình CNC bác ạ)
SRY e ngoài lề tí
Bác SUPER XE ơi, e muốn học tiện CNC thì e nên học về j ạ? E thấy nhiều c. trình e rối quá(autocad, mastercam, pro e.... HỆ máy nhật FANUC á! Cái nào dễ dùng vậy bác?. Thanx bác nhìu!
bác muốn học tiện CNC nên học em này
Mastercam</h1>

Hạng B2
26/2/09
252
30
28
34

thank bác SUPER XE nhìu nha!

USS confirmed
Hạng C
28/7/10
840
4
18
44
Sài Gòn

Air Bag nói:
Em góp ý thật. Làm xếp mà không khó, không ác lính họ không sợ bác ạ.
Nhưng cái chính là phải công tư phân minh, công bằng, xem ai cũng như ai không có vụ lính ruột lính trơn. Đầu tiên là phải nắm đầu các anh Tổ Trưởng, yêu cầu cụ thể như thế nào làm không xong thì phạt. Riêng về lính phải thật nghiêm, nếu cần thì chém vài tên làm gương.

Cũng tùy thôi bác à, có người nhìn thấy dễ chịu lắm chứ làm việc chung cũng không khó lắm.

3ms confirmed
Hạng D
16/4/11
1.942
432
83

bác qua hỏi bác hungnguyen123 bên hội Santefe do. bác này kinh nghiệm quản lý sx 15 năm

Hạng B1
17/5/11
93
2
8
53
google.com

SUPER XE nói:
Tình hình thế này
em 26 tuổi mới ra trường ( em học ở sing về ) vừa xin được việc làm của 1 công ty trung quốc tại bình dương
nhưng không đúng chuyên môn. phụ trách xưởng sản xuất khoảng 500 công nhân lắp ráp hàng gia dụng , dưới em có rất nhiều vị trí như chuyền trưởng , tổ trưởng ....
nhưng bộ máy hoạt động không có nề nếp ( vd công nhân nói chuyện nhiều , sản phẩm làm ra không đạt với % cao , không chấp hàng nội qui phân xưởng hay đùa dỡn trong lúc làm việc )
nói chung là nề nếp không tốt
các bác ai có kinh nghiệm quản lý về sản xuất có cách gì chỉ cho em với
vd : bố trí chuyền sản xuất có nên cố định hay luân chuyển.....
các bác giúp em với
xin đa tạ
Đầu tiên bác chưa đụng đến CN làm gì .
Bước thứ nhất bác nên làm là Xây dựng thời gian chuẩn (Standard time).
Bước 2: Áp dụng thời gian chuẩn và đo lường (Measurement)
Bước 3: Áp đặt hiệu suất cho từng line SX. (Set target)
Tuy nhiên bên cạnh đó Cty cũng phải có chính sách thưởng/phạt để dễ thực thi.

Hạng D
26/2/10
3.812
2.500
113

Em có ý kiến thế này:
Về lãng công, nc trong giờ làm việc: bác gắn camera trong khu sx (gắn loại nào to to mà người ta nhìn là thấy liền ấy), thông qua camera ta sẽ xử lý những hành động trên bằng cách trừ tiền lương theo mức độ tăng dần qua các lần vi phạm. Khi có cn vi phạm thì sẽ trừ luôn lương của giám sát ca. Nếu có con sâu nào không tuân thủ, tái phạm nhiều lần chém không thương tiếc.
Về năng suất, bác phải tìm hiểu thật kỹ thời gian hoàn thành sp của mỗi khâu. Bác đưa ra 1 con số chuẩn sp mà cn phải hoàn thành trong 8g làm việc. Người nào làm vượt thì thưởng thật cao còn không thì phạt thật thấp. Cuối tháng lãnh lương có sự chênh lệch rõ rệt của từng người làm chung 1 khâu thì họ sẽ tự cố gắng để kiếm nhiều tiền hơn thui.
Người lao động chỉ sợ mất việc khi họ có chỗ làm "tốt". Tốt ở đây là lương cao, phúc lợi đầy đủ, đk làm việc an toàn, thoải mái. Để có dược những điều này thì tiếng nói của bác đối với BLĐ cty phải có giá trị. Một mặt bác ép các cn vào khuôn mẫu nhưng mặt khác bác phải đấu tranh giành những gì tốt nhất cho người ld (họ là đồng bào của mình mà). Điều này thường bị những người quản lý bỏ qua, họ chỉ chăm chăm làm giàu cho bọn chủ thui. Môi trường làm việc của người ld mà tốt thì bonus của bác sẽ tốt còn đk làm việc của họ tồi thì người đầu tiên"mệt" là bác chứ không ai khác đâu.
Vài ý kiến non nớt gửi bác tham khảo.