Hạng B1
22/6/12
98
1
0
Số là E vừa mới lấy con Everest máy dầu Turbor 2.5 TCDI số tự động 2010. E thấy ngồi trong xe thì tiếng ồn tạm chấp nhận đc nhưng bên ngoài thì nghe hơi ồn (nếu so với Fortuner). E định làm cách âm khoang máy để giảm bớt tiếng ồn. Em thấy bên Box của Mítubishi các Bác bên ấy cũng có giải pháp cho chic Pajero Sport. Không biết có Bác nào đã từng làm cái này chỉ giáo cho em với ạ!!!

Chi Hội Phó MFC
22/7/08
9.559
3.083
113
0908888191
www.amthanhxehoi.com
Chỉ có cách là dán cách âm thôi bác, sẽ giảm nhiều nhưng chắc chắn là ko hết được ah và cũng ko thể so với Mec hay Bim ah
Cách âm thì ở thị trường mình có 2 loại. Loại trôi nổi tùm lum nguồn và hàng hiệu Dynamat. Gía chênh nhau gấp 2-3 lần

Hạng B1
22/6/12
98
1
0
Tuy nhiên là cách âm như thế nào?

- Chỉ dán cách âm cho khoang máy thôi. Theo cách máy Bác bên box Mitshibishi thì hình như là dán cách âm cho nắp khoang máy và hốc bánh trước.
- Còn dán cách âm cho sàn, cửa và trần ... Tuy nhiên em thắc mắc không bit dánh xong có bị ù không?
Dĩ nhiên là kg thể so sánh với Bim hay Mer được. Nhưng ít ra cũng phải chấp nhận đc. Hình như bên bác cũng có thi công cách âm thì phải??

Tập Lái
8/8/11
40
1
6
Không giảm ồn được đâu Bác ơi. Vì đặc trương mỗi dòng xe khác nhau, em khuyên Bác không nên làm.

Hạng C
13/12/11
664
4
18
HCM
Nếu ồn khi bác ngồi trong cabin thì hãy làm cách âm còn bên ngoài thì mình nghĩ đừng làm thêm cho tốn tiền bác ạ.

Hạng B1
22/6/12
98
1
0
Trong cabin thì cũng nghe nhưng chấp nhận được. Giải pháp hiện tại của em là cho ... tiếng hát nó át tiếng la... :D

Chi Hội Phó MFC
22/7/08
9.559
3.083
113
0908888191
www.amthanhxehoi.com
đại đa số em hay cách âm là dán miếng cách âm vào 4 cánh cửa ( 2 lớp ), cách âm sàn (dĩ nhiên là có luôn cả hốc bánh). Cách âm khoang máy ( dán trên nắm capo và dán bên trong khoang máy) thì bên em ko làm vì ko có đúng vật liệu tiêu chuẩn và khá phức tạp ah.
Bị ù thì em nghĩ Everest ko bị ạh. Bên box Mit bàn tán vấn đề ù là do thiết kế của Pajero Sport bị ù ( vài xe có tình trạng này, ko phải xe nào cũng thế ah) nên khi cách âm kín quá gây ù thêm ah
Bác có thể xem sơ sơ qua vài hình em up trên website em để dễ hình dung ah
http://amthanhxehoi.com.v...hong-on-cho-xe-oto.htm
Hoặc là cách âm theo cách tiếng hát át tiếng xe :D:D:D, bác làm dàn âm thanh hoành tráng lên là hết nghe ồn ah

Last edited by a moderator:
Hạng C
13/12/11
664
4
18
HCM
caykimgut nói:
Trong cabin thì cũng nghe nhưng chấp nhận được. Giải pháp hiện tại của em là cho ... tiếng hát nó át tiếng la... :D

Chuẩn đó bác, nâng cấp 2 loa phía trước, và gắn thêm 2 loa treble nữa cho âm thanh trung thực, khỏi lo ngại tiếng ồn vọng vô cabin :).

• Like
Reactions: darkmoon911
Hạng B1
22/6/12
98
1
0
Thật ra trước đây em cũng đã từng làm cách âm cho chic Cap của em. Đầu tiên thì em chỉ làm bằng vật liệu rẻ tiền mà hồi đó khá nhiu xe làm (chất liệu bằng cao su giống như loại phế thải ép lại). Em thấy có tác dụng giảm hẳn. Sau đó em nâng cấp âm thanh nên cũng nâng cấp phần cách âm giống như Bác đã mô tả. Sau khi làm cảm giác đóng cửa rất chắc chắn nghe như xe sang :D. Nhưng hình như nó lại hơi bị ù.

Chi phí cách âm hiện này bên Bác làm là bao nhiu vậy?
Undertaker. nói:
đại đa số em hay cách âm là dán miếng cách âm vào 4 cánh cửa ( 2 lớp ), cách âm sàn (dĩ nhiên là có luôn cả hốc bánh). Cách âm khoang máy ( dán trên nắm capo và dán bên trong khoang máy) thì bên em ko làm vì ko có đúng vật liệu tiêu chuẩn và khá phức tạp ah.
Bị ù thì em nghĩ Everest ko bị ạh. Bên box Mit bàn tán vấn đề ù là do thiết kế của Pajero Sport bị ù ( vài xe có tình trạng này, ko phải xe nào cũng thế ah) nên khi cách âm kín quá gây ù thêm ah
Bác có thể xem sơ sơ qua vài hình em up trên website em để dễ hình dung ah

Hoặc là cách âm theo cách tiếng hát át tiếng xe :D:D:D, bác làm dàn âm thanh hoành tráng lên là hết nghe ồn ah

Hạng D
8/9/07
3.996
275
83
52
Có 1 chiếc FE AT đã làm cách âm khoang máy, kết quả là tiếng máy giảm đáng kể:

Vật liệu: cao su lưu hóa đốt không cháy:

Xin các bác tư vấn cách âm khoang máy cho xe Ford Everest

- Ốp nắp capo:

Cách âm fender 2 bên: Làm sạch rồi dán lên thành

Luôn cả lớp tôn ngoài nữa:

Nguyên lý chống ồn FE: Sử dụng công nghệ sound trapping
(cái này em tự nghĩ, đừng chém em). Âm thanh khoang máy, tiếng ồn từ gầm, lốp sẽ chui vào trong fender và bị nhốt lại rồi tiếp tục bị các múi cao su hóa làm tiêu bớt đi.
Kết quả: Ngồi trong FE chạy thử về cách âm và tiếng ồn chả kém PS của em là mấy. Đứng bên cạnh thì không ồn hơn SantaFe là bao!

Nguồn: PSC.VN

• Like
Reactions: yunshj and oggy86