Thảo Luận Chung Xin chỉ giáo

Tập Lái
16/4/06
12
0
0
** Chào các bro có nhiều kinh nghiệm, mong được chỉ giáo giúp mình trường hợp này, gấp lắm;

+ Mình muốn chạy con Matiz vào nhà có độ dốc khá cao: lòng đường rộng 5 mét, leo lên vỉa hè dài 2,2 m, cao 12cm (tạm gọi là bậc thứ I => điều này là bình thường) + leo lên 01 bậc cao 22 cm để vào sân dài 2 m (tạm gọi là bậc thứ II) + rồi lại phải leo lên 01 bậc cao 34 cm nữa mới lên đến nền nhà (tạm gọi là bậc thứ III) và phải phanh lại ngay vì nền phòng khách chỉ dài hơn thân xe có 1 mét.

+ Mình đã làm 02 cầu bằng xi măng cố định dài 1,2 m để xe chạy lên bậc II (Kết quả: xe chạy lên dễ dàng). Tôi làm tiếp 02 cầu bằng sắt dài 1,7m để chạy xe lên bậc thứ III (cầu này có độ dốc lớn hơn cầu bằng xi măng 01 chút, vì tôi muốn gọn nhẹ).

+ Kết quả thử nghiệm lần 01: chạy thẳng lên dốc bằng số 1 đạp ga lớn, khi bánh xe trước lên đến khoản 2/3 cầu thứ 2 (lúc đó 02 bánh sau còn đang ở lưng chừng khoản giửa cầu số 1) thì bánh xe trước móc cả 02 cái cầu bằng sắt dạt ra sau, kéo luôn xuống lườn xe, đội cả 02 bánh trước hở đất (buộc phải kích xe lên lấy cầu ra) :( .

+ Tôi đang kêu thợ sắt làm thêm mấy cái gờ và chốt cắm xuống đất để móc cố định cái cầu sắt lại, chống trường hợp bị trôi dạt ra sau, chắc là 02 ngày nữa mới có thể thử tiếp. Tuy nhiên, tôi thấy chạy kiểu này khó quá, có phải là do em Matiz nó kéo bằng bánh trước nên lên vậy mới khó ?. [8|]

** Mong các cao thủ cho biết ý kiến:

- Nên lao đầu xe lên hay phải de xe lên ?
- Chạy như thế nào là hợp lý (em Matiz máy nó yếu lắm) ?.

[:-]

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn
RE: Xin chỉ giáo

- Theo em nên để số 1 lao xe đầu lên thì dễ dàng hơn de xe vào... thứ hai là khi đưa xe vào nếu có khói thì nó không vào nhà...
- Bác làm thử vài lần thì sẽ có lần Pác vào rất là ngọt, từ vị trí đó Pác căn lúc nào thì đánh hết lái (căn theo 1 vị trí cố định), và sau đó trả lái nhanh.. làm vài lần sẽ quen..
Cái gara nhà em cũng gần tương tự giống gara của Pác, lúc đầu cũng hơi lúng túng, bây giờ 1 phát là vào luôn... rất dễ dàng..

Tập Lái
16/4/06
12
0
0

+ Cám ơn bạn trước, hiện giờ phải gởi xe, bất tiện quá !. Hôm nào sẽ thử lại xem.

Hạng C
19/4/06
503
7
0

nếu chiều ngang cho phép bác thử di hơi chéo lên ( như đi lên phà ấy!) xem sao! lên dôc đi hình chữ chi dễ hơn!:)

O.S.P.D
24/9/03
1.613
244
63
Sai Gon-Vietnam

Em cũng gặp trường hợp giống như bác và phải nâng xe lên mới lấy được 2 cái cầu ra.
Theo em thì bác de vào sẽ đơn giản hơn vì là xe cầu trước và dốc thứ II bằng xi măng.:)

Hạng D
4/10/05
4.881
41
48
53
Gò Té

Vì nhà bác có hai cái cầu phải leo qua nên cũng nghĩ như bác songlam là tiến đầu vào trước sẽ dễ canh vệt bánh xe hơn là lùi đít vào. Khi ra bác chỉ việc lùi thẳng là xong.

Tập Lái
16/4/06
12
0
0

+ Không đi xiên xiên được vì cầu xi măng hẹp (khu phố không cho làm lớn).
+ Lần đầu chạy thẳng lên, không có chổ lấy trớn, tiếng máy có vẻ đuối lắm.
+ Không biết số de (của xe Matiz) có mạnh hơn số 1 không nhỉ ?. [8|]

Tuy mỗi người tư vấn 01 kiểu nhưng tôi cám ơn tất cả nhé !
Xe chưa vào nhà được là vẫn con lo lo sao ấy, vợ cả cự nự hoài: Ai biểu làm ham nhà cao làm chi (tôi thì sợ sau này mấy ảnh nâng đường lên cao thì khổ cho nhà có nền thấp), mệt quá !! [:eek:]

O.S.P.D
27/9/05
1.703
311
83
63
www.vnexpress.net

Theo em thì lùi tốt hơn là tiến.Lùi có thể chậm và khó hơn,nhưng an toàn hơn,vì nếu có sự cố thì xe sẽ trôi theo chiều tiến,khi đó ta dễ dang xử lý hơn nhiều trong khi bị "Cà cuống".
Thứ 2 nữa,khi lùi vào đựoc thì kiểu gì tiến cũng ra được,nhưng không phải tiến vào chỗ nào được thì cũng ra được:D.
Bài hoc em có rồi,cho cả 2 trường hợp.
Không biết em nói có đúng không?:D

Hạng C
1/3/04
572
186
43
Vietnam

Lùi dễ hơn bác ạ, lúc đầu thấy khó căn hơn tiến nhưng vài lần quen rồi sẽ dễ hơn. Xe bác cầu trước, chạy dốc lên mà thiếu đà thì ma sát bánh chủ động kém hơn nên dễ trượt. Trường hợp của bác nó đã kéo cả cái cầu sắt xuống cũng vì bánh trước tít mà trọng lượng lại ở đằng sau nhiều hơn. [8|]

Hạng D

Nhà ông anh em cũng giống như bác, wa 2 bậc mới lên được nền nhà, hay nhất là nên lùi vào, ráng canh thẳng rùi lùi từ từ vào, ko được thì tụt xuống lấy trớn lùi lại tiếp, như vậy đỡ hoảng hơn khi leo lên bị tuột xuống. Làm vài lần là bác sẽ wen thôi, coi vậy mà an toàn hơn lên thẳng nhiều, nhất là đối với dốc cao.