Hạng B2
13/8/05
325
5.882
93
Quận 7, SG
Học luyện thi 2 tháng rồi, mà tình hình Listening ko có cải thiện mấy.
Thử làm bài test ở đây https://ieltsonlinetests.com/ielts-general-training-vol-8-listening-practice-test-1
thì chỉ đúng có 10 câu.
Listening là skill yếu nhất của mình, Reading của mình theo test thì khoảng 5.5 - 6.0
Mình hay bị miss, viết câu 1 vào thì bị bỏ lỡ câu kế tiếp...
Mấy anh Ai eo 5 chấm chỉ mình tips học với.
Chán quạ mấy Anh...
Hóng mấy anh chia sẻ kinh nghiệm improve listening skill ạ.

• Like
Reactions: Gun512
PKN confirmed
Hạng C
19/8/12
712
13.960
93
Anh nên luyện ở các cuốn có chia từng dạng câu hỏi để tập. Ví dụ cuốn A book for IELTS.
Làm đề 1 vài lần thôi để xem mình yếu nhất phần nào rồi tập trung khắc phục.

Lúc trước em sợ Part 4 vì nghe một hồi không biết nó nói tới đâu. Cứ dò tới lui lại bỏ mất từ cần nghe. Luyện riết giờ em sợ chọn multiple options.

Nghe là kỹ năng không cha gia sư nào dạy, toàn nói nghe nhiều thì lên cơ. Nói, viết thì có dạy nhiều.

(Tâm sự của chàng thanh niên 7.5 Listening)
Xin chia sẻ cách luyện Listening IETLS

Attachments

Hạng C
7/9/15
697
8.389
93
nghe đi nghe lại 1 bài 10 100 1000 lần là câu chữ cắm rễ dô não lun á :)
mốt tình cờ nghe ở đâu đó là phản xạ như tên bắn;)

lúc trước em liện dị á

Hạng C
2/1/16
571
32.528
93
Anh nên luyện ở các cuốn có chia từng dạng câu hỏi để tập. Ví dụ cuốn A book for IELTS.
Làm đề 1 vài lần thôi để xem mình yếu nhất phần nào rồi tập trung khắc phục.

Lúc trước em sợ Part 4 vì nghe một hồi không biết nó nói tới đâu. Cứ dò tới lui lại bỏ mất từ cần nghe. Luyện riết giờ em sợ chọn multiple options.

Nghe là kỹ năng không cha gia sư nào dạy, toàn nói nghe nhiều thì lên cơ. Nói, viết thì có dạy nhiều.

(Tâm sự của chàng thanh niên 7.5 Listening)
View attachment 1928313
Có được take notes không?

Hạng C
7/9/15
697
8.389
93
í quên, anh liện để thi thì thử vầy

em dùng excel tạo sheet hnay nghe bài xxx với kết quả đúng vd là 10 câu
mai em lại tạo sheet mới nghe lại bài trên rồi so sánh kq vói hôm qua
mốt em lại tạo sheet mới nghe lại rồi ss kq
làm 10 20 30 lần sẽ có kq cao nhất có thể

sau 7 ngày nghe lại, sau 30 ngày nghe lại .... bla bla .... xem còn nghe nhớ được từ không
so sánh kq của từng lần ...... :)

• Like
Reactions: nguyenkhang
Anh 35 tuổi up thì kỹ năng Lờ nó vậy là đúng rồi, chữ văng vào đầu như muỗi cắn inox, nai tin nai ty pho, thằng con em nghe cùng nó đọc 1994 ngay liền sau khi dứt câu, còn em thì à nai tin là 19, nai ty pho là 94...lỗi ở tuổi và sự phản xạ kém của bộ não.
Anh phải quyết tâm cực cao, lấy cam1-cam 13, luyện theo kiểu chép chính tả cái phần 1 và 2, chỉ có cách này mới tăng điểm lên dc. Bỏ 3-4 nhé anh, sau này anh thi thì 2 phần này đánh kiểu True hết hoặc false hết, hoặc điền từ thì cố gắng nghe cũng có từ dễ để kiếm điểm, gọi là tận nhân lực tri thiên mệnh ấy kkkk
Đừng nghe mấy anh 6-7-8 chấm chỉ cho nó loạn xạ vì mấy ảnh thuộc diện có khả năng và đầu óc còn phản xạ dc.
P/s em luyện nghe 3 tháng mới nâng dc 0.5 điểm, nhục như cá nục
Em thi 2 lần đều 5 chấm, cao nhất speaking 6.0, writting chém bậy bạ 5.5, 2 cái kia thấp hơn chút

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: nguyenkhang
Hạng D
23/8/15
1.782
26.870
113
55
Muốn rành cái nào thì dành nhiều tg cho cái đó. Nghe nhiều, đều đặn mỗi ngày là cách duy nhất kg có cách nào thế được.

Hạng C
7/9/15
697
8.389
93
Muốn rành cái nào thì dành nhiều tg cho cái đó. Nghe nhiều, đều đặn mỗi ngày là cách duy nhất kg có cách nào thế được.

còn 1 cách là đô rê mon có bánh rán giúp trí nhớ , in lên sách ăn dô là nhớ...
nhưng ko thấy đề cập khi nào quên , chắc sau khi đi đại tiện là quên hết :p

Hạng D
21/10/10
1.202
3.969
113
Luyện dictation nhiều vào, sáng ra thì nghe news tiếng anh, k cần hiểu hết, chỉ cần mỗi ngày cho tai nghe quen là đc.
Mỗi ngày 15p news 30p dictation, sau 1 tháng anh sẽ thấy kết quả.