Hạng B1
30/12/19
62
17
8
33
Xin góp ý và tư vấn về hành trình về quê ăn Tết Sài Gòn - Gia Lai

Chào các bác.
Tết này em dự định sẽ lái xe chở cả nhà về quê ăn Tết. Em là tài mới, mà trên xe lại có em bé 5 tháng tuổi nên em tính lên lịch trình kĩ càng chút.
Nhờ các bác tư vấn và góp ý giúp em.

Xuất phát: tối 28 Tết. Vì em lái yếu, chạy xe chậm nên dự kiến xuất phát sớm để về tới Gia Lai ngày. Hơn nữa trên xe có trẻ em, nên xuất phát sớm thì khi dừng nghỉ nhiều và lâu cũng không lo bị quá thời gian.
Về giờ xuất phát thì e cũng chưa chốt, dự tính là 8-9h tối, nhưng nếu tới ngày đó mà thấy sức khỏe không ổn thì có thể dời qua 1-2h sáng 29 Tết không chừng.

Dừng chân: hiện tại em muốn tìm các địa điểm để dừng chân nghỉ ngơi, ăn uống. Đảm bảo được các tiêu chí:
  • Có chỗ đậu xe.
  • Nằm trên QL14 luôn thì càng tốt.
  • Có nhà vệ sinh sạch sẽ vì có em bé nên chắc sẽ hơi lủng củng về vệ sinh cho em bé.
Các bác có kinh nghiệm thì cho em xin địa điểm tương ứng với mỗi lần dừng chân ở mỗi tỉnh giúp với ạ.

Ngoài ra có kinh nghiệm gì các bác share cho em hiểu biết thêm với ạ.
Cảm ơn các bác.

Last edited by a moderator:
Hạng C
7/12/17
798
1.087
93
36
Lái yếu sao k chay sáng sớm a. Tối toàn xe khách với tải nặng đi, vượt ẩu rồi đèn pha tè le. Nghỉ dọc đường thì giờ ql .14 nhìu trạm mới đang xây, e thây xe khách nghỉ ở trạm bù đăng. Mà bác chạy thấy mệt thì cứ tấp vào nghỉ. Quán nước ven đường rất nhìu, thấy chỗ nào oto nghỉ nhìu a cứ tấp vào. Tết này e về cũng về daksong. Ae sắp xếp được đi chung cho vui.

Hạng B1
30/12/19
62
17
8
33
Lái yếu sao k chay sáng sớm a. Tối toàn xe khách với tải nặng đi, vượt ẩu rồi đèn pha tè le.
Dạ em tính đi sớm chừng nào càng có thêm thời gian cho các chặng dừng nghỉ, vì em bé còn nhỏ nên chưa biết có quấy khóc gì nhiều không. Chỉ sợ khóc quá phải dừng lại lâu mới đi tiếp được.

Nghỉ dọc đường thì giờ ql .14 nhìu trạm mới đang xây, e thây xe khách nghỉ ở trạm bù đăng. Mà bác chạy thấy mệt thì cứ tấp vào nghỉ. Quán nước ven đường rất nhìu, thấy chỗ nào oto nghỉ nhìu a cứ tấp vào.
Trạm dừng nghỉ thì em sợ không biết gì mà cứ tấp vào thì bị chém này nọ các kiểu, nên tính hỏi trước cho chắc chắn ạ.

Tết này e về cũng về daksong. Ae sắp xếp được đi chung cho vui.
Dạ cảm ơn bác ạ, hi vọng tới lúc đó có dịp gặp giao lưu ạ.

Hạng C
7/12/17
798
1.087
93
36
Dạ em tính đi sớm chừng nào càng có thêm thời gian cho các chặng dừng nghỉ, vì em bé còn nhỏ nên chưa biết có quấy khóc gì nhiều không. Chỉ sợ khóc quá phải dừng lại lâu mới đi tiếp được.

Trạm dừng nghỉ thì em sợ không biết gì mà cứ tấp vào thì bị chém này nọ các kiểu, nên tính hỏi trước cho chắc chắn ạ.

Dạ cảm ơn bác ạ, hi vọng tới lúc đó có dịp gặp giao lưu ạ.

con em mơi 2 tháng đã cho về ngoại rồi, lên xe bé chỉ ngủ thôi. A chỉ cần để sẵn sữa cho bé. Chặt chém thì k đâu bác, trạm bù đăng xe khách nghỉ rất nhiều, còn cafe võng bên đường cũng nhìu, bác cứ để ý đoạn nhìu oto vào nghỉ là ok. Nói chung đi đêm đi nhanh nhưng nguy hiểm, tầm 4h sáng xuất phát sg thì đến đồng xoài khoảng 6h hơn. Đi giờ đó yên tâm hơn đó a. Ko a kiếm có nhóm nào xuất phát nhập hội đi chung cũng ok đó

Hạng B1
30/12/19
62
17
8
33
con em mơi 2 tháng đã cho về ngoại rồi, lên xe bé chỉ ngủ thôi. A chỉ cần để sẵn sữa cho bé. Chặt chém thì k đâu bác, trạm bù đăng xe khách nghỉ rất nhiều, còn cafe võng bên đường cũng nhìu, bác cứ để ý đoạn nhìu oto vào nghỉ là ok. Nói chung đi đêm đi nhanh nhưng nguy hiểm, tầm 4h sáng xuất phát sg thì đến đồng xoài khoảng 6h hơn. Đi giờ đó yên tâm hơn đó a. Ko a kiếm có nhóm nào xuất phát nhập hội đi chung cũng ok đó
Dạ cảm ơn bác.

Hạng D
16/10/06
1.547
10.059
113
sites.google.com
Tối thì chạy lên đồng xoài ngủ lại. Sáng sớm bữa sau xuất phát tiếp. Gần tết xe giường nằm hoạt động rất mạnh, chạy đêm ko quen gặp pha là mù tạm thời vài giây, rất nguy hiểm. Nghỉ thì dọc ql14 rất nhìu chổ, mấy chổ lớn sạch sẽ như trạm dừng chân bù đăng thì nên vào, nhưng thật sự đồ ăn rất chán, muốn ăn ngon thì phải vào trung tâm.như gia nghĩa hay buôn mê.

O2 confirmed
Hạng B1
5/9/06
85
452
53
Lái xe đường dài cần nhất là ngủ đủ.
Lái chưa quen thì không nên đi tối vừa khó đi lại vừa khó kiếm chỗ nghỉ nếu cần gấp cho con nhỏ.
Nên khởi hành khoảng 5.00am hoặc trễ hơn ngày 29 sau khi ngủ đủ giấc tối 28. Ngày đầu SG - BMT: 350km kiểu gì cũng tới trong ngày, mệt thì nghỉ lại. Ngày hôm sau BMT - GL: 200km

Tập Lái
22/1/19
7
3
3
36
Bác đi tầm 4h sáng ra tới Bình Phước tầm 6-7h nghỉ ngơi ăn sáng là hợp. Đi đêm Tết xe tải xe khách chạy bật pha và lấn làn rất nguy hiểm. Nhà mình ở Ehleo giáp Gia lai, mình chạy 5h30 sáng một mạch đến tầm 3h chiều là tới. Rất khoẻ. Bác ở Gia Lai thì chạy 4h30 cũng tầm chiều tối là tới rồi