Tập Lái
14/6/05
46
0
0
49
Hà Nội
Trước khi hãng khắc phục được sự cố này, nếu không may bác nào có bị phải hiện tượng trên khi đang đi thì có thể "chữa cháy" bằng cách cứ để quạt gió thổi ở mức tương đối cao, tắt nút AC đi! Các bác sẽ nghe quạt gió thổi mạnh dần, có khi còn nghe cả tiếng nước róc rách nữa, sau khi thấy gió ấm dần lên (dàn lạnh đã tan hết tuyết!) thì bật AC lại, bảo đảm lúc đó sẽ lạnh thấu trời luôn...!
Nu và Lanos cũ cũng hy bị tình trạng này, thợ ngòai hay câu thêm 1 cái thermotstat rời cho chắc ăn..!

Em đã hỏi bác sĩ có cách nào tốt hơn cách "chờ tuyết tan" ở trên trong trường hợp dàn lạnh bị đông đá nhưng không thấy bác trả lời nên đành nhảy vào mục này để hỏi lại.

Em vốn không chịu được nóng nên cứ nghĩ đến cảnh tượng ngồi trong xe chờ "tuyết tan" như vậy mà thấy buồn. Lần trước chạy xe được khoảng 50km ra ngoài thành phố thì bắt đầu thấy máy lạnh không còn mát và tiếng gió nghe rất to khi bật mức quạt lớn. Em chưa có kinh nghiệm nên cứ để quạt to mà chạy tiếp khoảng 10 km nữa. Không biết có ảnh hưởng gì đến động cơ và máy nén không bác sĩ nhỉ?

Bây giờ thì máy lạnh chạy bình thường khi đi trong phố nhưng không biết chạy đường dài thì có OK không và em vẫn có cảm giác có mùi hơi lạ khi dùng điều hòa.

Xin bác sĩ vui lòng chỉ giáo để em sớm giải quyết dứt điểm cho "yên tâm công tác"

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
RE: Xin hỏi bac sĩ về A/C của Lacetti Max

Bài trước em không trả lời bác là vì các bái trước của em xem như là câu trả lời rồi, có lẽ do bác không đọc kỹ....!
Việc đông đá dàn lạnh xem như là 1 hư hỏng của Hệ Thống lạnh và chính hãng có trách nhiệm phải khắc phục cho bác. Em chỉ cách "sơ cứu" cho bác thôi chứ dĩ nhiên làm sao mà chuẩn được ? Em đã nói là "trước khi hãng khắc phục...." rồi mà...!
Hơn nữa, nếu đem ra ngoài thì cũng chỉ còn cách đấu thêm 1 Thermotstat rời, mà điều này em cũng nói rồi...!
Cũng xin lưu ý bác là khi bác tắt máy nén, nếu dàn lạnh bị đông đá nhưng bác vẫn để quạt thì xe cũng không tới nỗi nóng lắm đâu, băng tan cũng hấp thụ nhiệt khá lắm đó...!;)

Tập Lái
14/6/05
46
0
0
49
Hà Nội
RE: Xin hỏi bac sĩ về A/C của Lacetti Max

ui da, vậy là không ổn cho lắm rồi. cám ơn bác sĩ.[:eek:]