Thảo Luận Chung Xin hỏi để rõ hơn về vấn đề dừng, đỗ xe trong đô thị.

Tập Lái
20/5/12
39
25
18
Em hơi gà nhờ các bác giải thích:
Theo ND34 và ND71 (mới) điều 8 khoản 1.d thì khi đỗ xe tại đường không cấm đỗ, vẫn phải có tín hiệu báo hiệu sao?
 
Hạng B2
12/6/12
209
41
28
@ bác tranbaovu : theo e nghĩ nếu đã đỗ thì tắt máy , lock cửa , đi chổ khác thì mở tín hiệu làm gì??? hoặc những chổ đỗ xe thu phí thì ko lẽ để đèn nguyên ngày ???
39.gif
 
Hạng B2
23/8/11
171
91
28
Theo Tôi thì khi Bạn đổ xe nơi cho phép (ko có bản hiệu 1 gạch hoặc gạch chéo nào ) thì Bạn ko cần nổ máy hoặc mở đèn gì cả,. Còn khi Bạn tạm dừng nơi chỉ cho phép tạm dừng ko cho đổ ( biển 1 gạch ) thì Bạn phải ngồi tại tài , seat belt , nổ máy , mở đèn xi nhan và chú ý chỉ tạm dừng thôi nhé , dừng lâu có thể dính biên bản đó,...
 
Tập Lái
20/5/12
39
25
18
Em xin copy điều 8 để các bác chỉ dẫn hộ em ( em gà quá):

Điều 8. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm a, điểm c, điểm g, điểm h, điểm i, điểm k khoản 2; điểm a, điểm đ, điểm e khoản 3; điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm đ, điểm i khoản 4; điểm a khoản 5; điểm a khoản 6 Điều này;
b) Chuyển hướng không nhường quyền đi trước cho: người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật qua đường tại nơi có vạch kẻ đường dành cho người đi bộ; xe thô sơ đang đi trên phần đường dành cho xe thô sơ;
c) Chuyển hướng không nhường đường cho: các xe đi ngược chiều; người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật đang qua đường tại nơi không có vạch kẻ đường cho người đi bộ;
d) Khi dừng xe, đỗ xe không có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết;
đ) Dừng xe, đỗ xe trên phần đường xe chạy ở đoạn đường ngoài đô thị nơi có lề đường rộng; dừng xe, đỗ xe không sát mép đường phía bên phải theo chiều đi ở nơi đường có lề đường hẹp hoặc không có lề đường; đỗ xe trên dốc không chèn bánh; mở cửa xe, để cửa xe mở không bảo đảm an toàn;
e) Dừng xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 mét; dừng xe trên đường xe điện, đường dành riêng cho xe buýt; dừng xe trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước; rời vị trí lái, tắt máy khi dừng xe; dừng xe, đỗ xe không đúng vị trí quy định ở những đoạn có bố trí nơi dừng xe, đỗ xe; dừng xe, đỗ xe trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường;
g) Khi đỗ xe chiếm một phần đường xe chạy không đặt ngay báo hiệu nguy hiểm ở phía trước và phía sau xe theo quy định, trừ trường hợp đỗ xe tại vị trí quy định được phép đỗ xe;

Em thắc mắc là:
  • nếu trên đường không có bảng cấm dừng và cấm đỗ, mình đỗ xe phải có tín hiệu theo Mục d ở trên không?
  • Cũng trên đường không có bảng cấm dừng và cấm đỗ, thì đương nhiên mình "đỗ xe tại vị trí quy định được phép đỗ xe" đúng không? Vậy không cần sợ bị phạt theo Mục g dung ko?
 
Hạng D
12/4/12
1.108
161
63
Xác nhận
confirm
Em hiểu cái này là áp dụng trong trường hợp xe gặp sự cố phải dừng đỗ trong đoạn đường cấm dừng cấm dỗ , khi đó phải đặt biển báo nguy hiểm phía trước và sau xe cách ... m . Trong thực tế các bác tài vận dụng để cành lá hoặc đốt lửa để báo hiệu đó .
 
Hạng D
19/11/11
4.392
7.741
113
Xác nhận
confirm
điểm d:
- dừng xe (đứng yên tạm thời) thì bác ko rời vị trí lái, đeo belt, xe nổ máy, bật xinhan phải làm tín hiệu báo cho phương tiện khác biết,
- đỗ xe thì như các bác trên nói, tắt máy lock cửa, ra khỏi xe, ko cần tín hiệu.

điểm g:
- ko có bảng cấm dừng đỗ -> được phép đỗ dưới lòng đường với điều kiện bác phải đặt biển tam giác hay vật gì đó để cảnh báo trước và sau xe. --> ko có điều kiện này có thể bị XXX chụp.
 
Hạng D
21/2/12
1.435
8
38
Câu hỏi đầu của bác em nghĩ là khi dừng và đỗ phải có tín hiệu (signal, xi-nhan) báo. Nhiêu đó thôi.
Khi muốn dừng, đỗ thì bật xi-nhan phải rồi cho xe vào vị trí dừng, đỗ. Dừng xe phải mở máy, tài xế ngồi ở vị trí lái,... đã có điểm khác nói rồi ạ. Còn đỗ xe thì làm gì có cái tín hiệu gì khi cái xe đã tắt máy và cửa đã khóa. Nếu có tín hiệu thì đó là cái đèn hậu màu đỏ đấy ạ. :D
Câu hỏi sau dành cho trường hợp xe gặp sự cố. Lúc đó ngoài việc mở đèn khẩn cấp thì còn phải đặt biển báo nguy hiểm. Nếu không có biển thì phải kiếm cành cây, đốt lửa báo hiệu.
 
Hạng D
19/11/11
4.392
7.741
113
Xác nhận
confirm
Luật GTĐB nói:
Điều 18. Dừng xe, đỗ xe trên đường bộ

3. Người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường bộ phải thực hiện quy định sau đây:
a) Có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết;
b) Cho xe dừng, đỗ ở nơi có lề đường rộng hoặc khu đất ở bên ngoài phần đường xe chạy; trường hợp lề đường hẹp hoặc không có lề đường thì phải cho xe dừng, đỗ sát mép đường phía bên phải theo chiều đi của mình;
c) Trường hợp trên đường đã xây dựng nơi dừng xe, đỗ xe hoặc quy định các điểm dừng xe, đỗ xe thì phải dừng, đỗ xe tại các vị trí đó;
d) Sau khi đỗ xe, chỉ được rời khỏi xe khi đã thực hiện các biện pháp an toàn; nếu xe đỗ chiếm một phần đường xe chạy phải đặt ngay biển báo hiệu nguy hiểm ở phía trước và phía sau xe để người điều khiển phương tiện khác biết;
đ) Không mở cửa xe, để cửa xe mở hoặc bước xuống xe khi chưa bảo đảm điều kiện an toàn;
e) Khi dừng xe, không được tắt máy và không được rời khỏi vị trí lái;
g) Xe đỗ trên đoạn đường dốc phải được chèn bánh.


4. Người điều khiển phương tiện không được dừng xe, đỗ xe tại các vị trí sau đây:
a) Bên trái đường một chiều;
b) Trên các đoạn đường cong và gần đầu dốc tầm nhìn bị che khuất;
c) Trên cầu, gầm cầu vượt;
d) Song song với một xe khác đang dừng, đỗ;
đ) Trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường;
e) Nơi đường giao nhau và trong phạm vi 5 mét tính từ mép đường giao nhau;
g) Nơi dừng của xe buýt;
h) Trước cổng và trong phạm vi 5 mét hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức;
i) Tại nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe;
k) Trong phạm vi an toàn của đường sắt;
l) Che khuất biển báo hiệu đường bộ.
 
Hạng D
19/11/11
4.392
7.741
113
Xác nhận
confirm
theo như câu cú trong điểm g điều 8 thì ko chỉ áp dụg cho xe sự cô mà còn cho cả xe bình thường đó các bác, vì đọc kỹ phần "...chiếm một phần đường xe chạy..." đã là tình huống gây nguy hiểm cho xe khác khi phải lách qua xe mình rôi, nên bất kể xe có hay ko có bị sự cố thì cũng đều phải đặt cảnh báo cho ng khác biết
 
Hạng D
14/6/12
1.607
93
48
48
Xác nhận
confirm
tranbaovu nói:
Em xin copy điều 8 để các bác chỉ dẫn hộ em ( em gà quá):
Điều 8. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
d) Khi dừng xe, đỗ xe không có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết;
g) Khi đỗ xe chiếm một phần đường xe chạy không đặt ngay báo hiệu nguy hiểm ở phía trước và phía sau xe theo quy định, trừ trường hợp đỗ xe tại vị trí quy định được phép đỗ xe;

Em thắc mắc là:
  • nếu trên đường không có bảng cấm dừng và cấm đỗ, mình đỗ xe phải có tín hiệu theo Mục d ở trên không?
  • Cũng trên đường không có bảng cấm dừng và cấm đỗ, thì đương nhiên mình "đỗ xe tại vị trí quy định được phép đỗ xe" đúng không? Vậy không cần sợ bị phạt theo Mục g dung ko?
<span style=""color: #0000ff;""> Đây là bác đang trích 34, chứ 71 thì trật tự các điểm có hơi khác 1 chút.</span>
<span style=""color: #0000ff;"">Điểm d đúng như bác nói, viết câu cú như vậy là không ổn rồi, vì đỗ xe (ở nơi được phép) còn đòi tín hiệu gì nữa?</span>
<span style=""color: #0000ff;"">Còn điểm g chỉ áp dụng khi bác đỗ trên lane xe chạy nhưng lane đó không cấm đỗ, và nơi bác đỗ xe không có chia ô cho đỗ xe, vì "không cấm" và "được đỗ" đang được hiểu khác nhau bác ợ :). Ví dụ đường Tú Xương ở quận 3 đoạn gần ngã 3 với CMT8 có các vạch kẻ để đỗ xe và thu phí, nếu bác đỗ ở đó thì ok với điểm g nhưng vẫn lăn tăn 1 chút khi nhìn điểm d, nhưng cũng trên đường đó ở đoạn trước thì không phải là đoạn cho đỗ xe thu phí thì nếu không có cảnh báo khi bác đỗ thì sẽ bị phạt theo điểm g. Rối quá bác nhạ :)</span>
 

Giới thiệu

  • Giấy phép MXH số 526/GP-BTTTT do Bộ TTTT cấp ngày 12/10/2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ngô Kỳ Lam .
    Công Ty Cổ Phần Ô Tô Xuyên Việt
    Địa chỉ: Tầng 6, Toà Nhà Việt Úc, 402 Nguyễn Thị Minh Khai, Phường 5, Quận 3, TP.HCM, VN.
    ĐT: 028 7307 6667

Facebook