Hạng B1
19/9/13
61
1
16
40
Phải là có lần e và gia đình về Miền Tây nên có đi đường cao tốc. Đang đi thì trời đỗ mưa lớn, cái cần gạt nước e thấy dường như gạt nước đi ko kịp, tầm nhìn của bác tài rất hạn chế. Cả nhà ai cũng im lặng, ko ai dám nói câu nào. Đến lúc sau hết cao tốc + mưa giảm, tầm nhìn rõ hơn. anh bác tài mới thở phào nhẹ nhỏm.hic
Hôm qua đọc tin tai nạn trên cao tốc (dù là không phải do trời mưa) nhưng nhân tiện e muốn hỏi kinh nghiệm của các bác về tình huồng này luôn. Các bác sẽ xử lý thế nào ah?
Trời mưa lớn, đi trong TP tầm nhìn đã bị hạn chế ít nhiều - đi trên cao tốc (tốc độ lớn = tầm nhìn sẽ càng hạn chế hơn), cần gạt nước nó làm việc ko kịp....(e cảm giác là vậy không biết có đúng không).
Tình huống này xử lý thế nào ạ? Em là tài non, xin được học hỏi thêm .
Cảm ơn các bác nhiều!

Hạng C
Chuyển lane trong nếu ko vướng xe khác, giảm tốc độ xuống còn 50-60, bật đèn cảnh báo (hazard) vì mưa quá lớn, gió táp mạnh, trời trắng xóa quá thì đèn sương mù hay cos vàng cũng ko còn hiệu quả. Mình đã từng đi cao tốc SG-TL & gặp tình huống này khi tầm nhìn xa không quá ...50m. Lúc đó tất cả các xe lưu thông 2 chiều đều làm vậy cả.

Last edited by a moderator:
Hạng D
19/11/11
4.392
7.747
113
các bác trên đã nói hết rồi đó bác chủ, mưa mù trời hạn chế tầm nhìn, thì xe có bao nhiêu đèn cứ bật hết lên để xe khác dễ nhận biết, bật gạt mưa hết cỡ, mở sưởi kính, yêu cầu người ngồi trong xe thắt dây an toàn để hạn chế rủi ro, giảm tốc độ tìm chỗ an toàn và đậu lại chờ đến khi thời tiết quang trở lại thì đi tiếp.

Hạng D
19/11/11
4.392
7.747
113
tí toét 4 nói:
Civic_2009 nói:
Tốt hơn bật đèn cảnh báo và tìm chỗ an toàn dừng lại.
Đang trên cao tốc mà dừng có an toàn không bác ?
dừng lane sát lề bên phải thì ko sao đâu bác, nếu tìm đc đến bãi đậu trên cao tốc thì an toàn hơn

Hạng D
2/2/12
1.080
1.470
113
Mars
Civic_2009 nói:
Tốt hơn bật đèn cảnh báo và tìm chỗ an toàn dừng lại.
Ko có chổ dừng trên cao tốc mà ngừng lại có khi chết banh xác trên đó.

Chạy chậm lại và mở đèn Hazard là tối ưu nhất. Có ai ép chạy MAX trên đó đâu mà lo.

Hạng C
31/8/12
627
68
28
Nếu có chỗ đậu an toàn thì nên đậu lại. Còn ko thì bật hết đèn để xe phía sau dễ thấy xe bác, phía trước tầm nhìn hạn chế thì phải giảm tốc độ đến mức tự bác cảm thấy an toàn... đi lane sát trong lề, để lane ngoài cho bác nào còn máu đi... Chứ chạy mà phía trước chỉ thấy 1 màu trắng xóa thì khác gì nhắm mắt chạy đâu...

Hạng B2
9/4/12
174
3
18
em chưa được lên cao tốc cầm lái bao giờ, nhưng thấy bác tài chạy trong làn mưa trắng xóa thấy cũng ghê ghê

Hạng B2
31/5/13
325
84
28
Vietnam
Theo em thì nên chuyển qua lane 80 và chay chậm tầm 50-60 và bật hết đèn + hazard để xe sau biết