Hạng B2
13/2/15
215
499
78
ở bển
Như hình bên dưới, góc ngã tư Cao Thắng - Nguyễn Đình Chiểu - Q3, xe lưu thông theo đường Nguyễn Đình Chiểu, qua ngã tư thì lại đi theo mũi tên đỏ. Xe hơi đi theo chiều mũi tên đỏ vào làn phía bên kia.

Lỗi này là đi vào đường cấm hay lưu thông vào đường ngược chiều, hay là lỗi nào khác??? Em xin căn cứ chính thức theo Luật để xác định lỗi chứ không nói theo cảm tính nha các bro.

Xin hỏi tình huống này là đi vào đường cấm hay lỗi gì?

Last edited by a moderator:
Hạng B2
3/6/13
236
113
43
Sài Gòn
Em mạo mụi đoán là căn cứ theo Khoản 5, Điều 5, Nghị định 100/2019/NĐ-CP

Nếu có biển cấm đi ngược chiều thì theo điểm c, nhưng chổ này không thấy, nhưng có biển cảnh báo đường 2 chiều, vậy có thể xác định theo điểm đ:

đ) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định (làn cùng chiều hoặc làn ngược chiều) trừ hành vi quy định tại điểm c khoản 4 Điều này; điều khiển xe đi qua dải phân cách cố định ở giữa hai phần đường xe chạy; điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà;

Mong các bác chỉ giáo thêm.

Hạng B2
3/7/20
269
862
93
40
Có biển báo đường 2 chiều kìa, đường 2 chiều mà mình đi vào chiều ngược lại thì bị phạt lỗi đi vào đường ngược chiều là đúng rồi. Với mình thì lỗi quá rõ ràng không cần căn cứ luật gì nữa.
Nên có thói quen nhìn biển báo để đi đường cho đúng, tránh bị phạt rồi đòi căn cứ này nọ

Hạng B2
13/2/15
215
499
78
ở bển
Có biển báo đường 2 chiều kìa, đường 2 chiều mà mình đi vào chiều ngược lại thì bị phạt lỗi đi vào đường ngược chiều là đúng rồi. Với mình thì lỗi quá rõ ràng không cần căn cứ luật gì nữa.
Nên có thói quen nhìn biển báo để đi đường cho đúng, tránh bị phạt rồi đòi căn cứ này nọ
Mình có nói gì, đòi hỏi gì đâu bạn, đã xác định là có lỗi rồi nhưng đang phân tích tình huống và căn cứ xử phạt theo Luật mà bạn.

• Like
Reactions: thietbiloc
Hạng B2
13/2/15
215
499
78
ở bển
Biết là sai đó mà ý bác ấy hỏi căn cứ văn bản sao thôi, em nghĩ chổ đó có thêm cái biển 102 thì hay hơn. Nhiều xe không quen đường đang ngon trớn cũng dễ nhận biết.

View attachment 2653693
Chính xác bác - mình đang ngon trớn đường NĐC 1 chiều, thấy xe honda đậu tràn lên khúc ngã tư che hết cái phân làn cứng ở giữa, lại không thấy cái biển 102 này nên nhấn ga đi thẳng qua luôn và đang ngồi run chờ giấy phạt nguội - mà không rõ ngã 4 này có cam phạt nguội hay không (đã google thì có vẻ không có :)

Hạng F
28/8/19
6.669
11.350
113
Palm Beach, Florida, US
Nó dễ chết mẹ, chỉ là.bọn GT ngu mà thôi!
Mình có nhớ NĐC từ LTT về Cao Thắng có 2 chiều.
Ở đây, trước khi đến ngã 4 có 2 chiều người ta sẽ cắm biển báo và bóp đường cho đúng chỉ còn thuận chiều.
Ví dụ, NĐC có 4 lane, đến CT còn 2 lane thuận, 2 lane ngược thì trước khi đến ngã 4 là người ta đã bóp lane. Khoảng cách nên dài để tránh sang lane gấp gây kẹt xe.