Hạng B2
30/10/11
145
2
18
Em muốn hỏi khi mua xe Công Ty thì cần những giấy tờ thủ tục gì và có khó khăn mất thời gian không , đóng thuế có cao hơn bình thường không ạ , em định mua xe Công Ty rồi sang tên qua em ( tư nhân ) . Cảm ơn các bác !

Hạng B2
11/11/07
439
20
18
36
Công ty và cá nhân thì thủ tục như nhau bác ah, nhưng mà sau này bác sang tên tư nhân thì phải đóng lại thuế trước bạ (10% giá trị xe ).

Hạng B2
30/10/11
145
2
18
huy_hoang nói:
Công ty và cá nhân thì thủ tục như nhau bác ah, nhưng mà sau này bác sang tên tư nhân thì phải đóng lại thuế trước bạ (10% giá trị xe ).
Vâng cảm ơn bác , bác có thể chỉ cho em mẫu hợp đồng mua ở đâu ạ , vì em và bên bán lần đầu tiên Mua Bán với nhau nên chưa biết về vấn đề này lắm .

Hạng C
6/8/11
644
1
18
cho kubin85 hỏi ké là nếu như xe đứng tên công ty , sau này bán ra thì bắt buộc phải bán sang tên hay uỷ quyền cũng được ???

Hạng D
26/11/09
1.054
904
113
Bà Rịa
theo e được biết thì bác mua xe của cty thì cty xẽ xuất HĐĐ cho bác, HĐĐ này cũng giống như hợp đồng mua bán công chứng khi bác mua xe tư nhân. nhiều ng e thấy khi cty xuất HĐĐ rùi nhưng ngại hoặc chưa có tiền đóng thuế trước bạ nên để zậy chạy luôn khi nào có khả năng thì xe sang tên sau cũng giống như mua xe tư nhân, công chứng hợp đồng mua bán( đúng luật là bác phải đi sang tên vì đã ký HĐMB) nhưng cũng ko sang tên mà chỉ cầm cái HDMB đã công chứng đó chạy luôn, nhưng có cái là khi đã ký HĐMB mà trong bao nhiều ngày( e ko nhớ rõ, hình như là một tháng) kể từ ngày ký mà bác ko đóng trước bạ sang tên thì bác sẽ bị phạt khi nộp thuế trước bạ. còn riêng trong trường hợp xe cty thì e khuyện bác phải đóng trước bạ sang tên liền chứ ko nhây nhưa như kiểu xe tư nhân được, vì xe đứng tên cty, nếu như bác ko sang tên mà cty đó giải thề là coi như tèo, bác ko thể sang tên được. e hiểu nôm na là như vậy đó ạh

• Like
Reactions: Linh74
Hạng C
6/8/11
644
1
18
bên mình là công ty , mình muốn mua 1 chiếc xe mới đứng tên công ty để tránh thuế VAT , sau đó thì chuyển qua cá nhân . nếu như cầm hdmb thì còn may ra , nếu cầm hóa đơn đỏ thì không khả thì rồi .

Hạng C
19/10/11
639
29
28
35
huy_hoang nói:
10% hic thật ko zậy bác nhớ ko lầm lúc đứng tên xe cho ông anh hình như có 3% thôi mà nộp ở chi cục thuế quận 12.

Hạng B2
22/2/11
134
0
16
Hyundai Ngọc An
e.sacom nói:
huy_hoang nói:
10% hic thật ko zậy bác nhớ ko lầm lúc đứng tên xe cho ông anh hình như có 3% thôi mà nộp ở chi cục thuế quận 12.
mức thuế trước bạ đóng cho xe cũ có barem do chi cục thuế qui định rồi các bác, tùy thuộc vào xe đó đi bao nhiêu năm rồi và xe thuộc loại nào thôi ạ.
Bác nào có ý định mua tên công ty để dc hoàn thuế VAT sau đó sang tên cá nhân thì chẳng được lợi gì cả đâu các bác ạ, đứng tên cá nhân luôn cho khỏe:D

Hạng C
19/10/11
639
29
28
35
dunghyundai nói:
e.sacom nói:
huy_hoang nói:
mức thuế trước bạ đóng cho xe cũ có barem do chi cục thuế qui định rồi các bác, tùy thuộc vào xe đó đi bao nhiêu năm rồi và xe thuộc loại nào thôi ạ.
Bác nào có ý định mua tên công ty để dc hoàn thuế VAT sau đó sang tên cá nhân thì chẳng được lợi gì cả đâu các bác ạ, đứng tên cá nhân luôn cho khỏe:D
Nhiều bác vỡ mộng.

Tập Lái
30/1/08
19
0
0
otosaigon.com
Xe công ty bản chất cũng được đóng thuế trước bạ rồi, nên sau khi bạn mua lại chỉ phải thanh toán thuế trước bạ giống như mua xe cá nhân thôi. Còn thuế GTGT thì nằm trong giá bán xe cho bạn rồi, theo đúng thời gian khấu hao xe đã được đăng ký với cơ quan thuế. Ví dụ xe bạn đi được 3 năm, còn thời gian bạn đăng ký khấu hao xe là 10năm thì giá xe 1tỷ chỉ còn lại 700 triệu đồng (đó là giá để ghi Hóa đơn cho bạn, còn giá xe thực thì có trời mới biết) nên mua xe công ty thì cũng giống như mua xe cá nhân thôi.
Thực tế xe Công ty tư nhân cũng gần như xe cá nhân, chỉ có lúc mua về thì tận dụng được chút thuế VAT, nhưng bán đi thì phải trả lại nhà nước (nếu gửi ngân hàng được chút lãi còm).
Em nói như vậy có đúng không, các bác cho ý kiến.

Last edited by a moderator: