Tập Lái
5/4/18
35
3
8
39
Hà nội
Xin hỏi xe Hyundai Sonata thỉnh thoảng xe bị rung lắc
Các bác cho em hỏi xe em Hyundai Sonata đời cũ (N20) xe đã đi được 2 vạn km. Em chạy bình thường ko sao thỉnh thoảng lên đường cao tốc thì bị rung xe nhẹ. Và khi rung ấn phanh thì bị đẩy (còn xe ko rung thì ấn phanh ko sao.) Em đã thay trục trên. Thay đĩa phanh, má phanh và cân lại vành mà đi vẫn bị. Các anh tư vấn cho em xem em bị làm sao ạ. Xin giúp em!!!

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/10/16
11.581
22.186
113
Pháp
Nếu bạn đã thử hết , cân đong nầy nọ thì
Xem lại bánh xe nha , (mòn, đồng đều) thứ nhất
Bánh xe mới thì xem ngay bạc đạn ...., rất dể kiểm tra
và cuối cùng hơi nặng đó là .... cardan , giò gà của bạn

Tập Lái
5/4/18
35
3
8
39
Hà nội
Nếu bạn đã thử hết , cân đong nầy nọ thì
Xem lại bánh xe nha , (mòn, đồng đều) thứ nhất
Bánh xe mới thì xem ngay bạc đạn ...., rất dể kiểm tra
và cuối cùng hơi nặng đó là .... cardan , giò gà của bạn
Mình đã thay 2 cái trục trước này . ( khi thay đĩa phanh . Mình có hỏi kiểm tra bạc đạn. Họ nói ko sao? Nốp vẫn mới bác à. Liệu có ảnh hưởng gì giảm xóc ko?

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
29/10/16
11.581
22.186
113
Pháp
Nốp là gì bạn ?
2 cái trục trước là trục gì ?
Kiểm tra chùi lại abs sensor chưa ?, khi thay thắng có thay dầu luôn không ?
Đề máy , mở capot, xem máy có rung không nha
Bạn có bơm bánh đúng cân hay không ?

Tập Lái
5/4/18
35
3
8
39
Hà nội
Nốp là gì bạn ?
Nốp là gì bạn ?
Bác ơi? Em đi xe lâu rồi nhưng dốt lát về xe lắm. E có ảnh đính kèm cái trục e thay. Em đg sống bên korea. Vào gara cho nó kiểm tra hết. Mà đi vẫn bị. Tiếng tăm giải thích ko đc cặn kẽ. Mà cái này thì chỉ đi lên cao tốc mới bị. Chứ đi bình thường ko bị bác à. ( máy móc e thử hết rồi. Rất êm bác à)

Hạng F
29/10/16
11.581
22.186
113
Pháp
Bác ơi? Em đi xe lâu rồi nhưng dốt lát về xe lắm. E có ảnh đính kèm cái trục e thay. Em đg sống bên korea. Vào gara cho nó kiểm tra hết. Mà đi vẫn bị. Tiếng tăm giải thích ko đc cặn kẽ. Mà cái này thì chỉ đi lên cao tốc mới bị. Chứ đi bình thường ko bị bác à. ( máy móc e thử hết rồi. Rất êm bác à)

Theo tôi nhớ thì tôi từng bị vụ nầy rồi, (cũng bị rung trên cao tốc) qua garage bên Đức cả ngày trời chúng cứ xem bánh trước, cân bánh trước, không tìm ra,

Sau đó là ..... cân bánh sau, thế là xong, cái nầy nói ra thì kỳ, nhưng có thể khi mình cầm lái thì nếu xe rung thì mình chỉ cảm nhận phía trước, chứ phía sau rung mình không biết, hay không cảm nhận được. Nhớ kiểm tra bánh sau có tốt trước khi cân nha

Nhiều khi dể, rẽ mà mình tìm không ra lại tìm qua chuyện khác. Hy vọng là đúng bệnh ... cảm thông thường, chỉ cần uống vitamine C là xong

Tập Lái
5/4/18
35
3
8
39
Hà nội
Theo tôi nhớ thì tôi từng bị vụ nầy rồi, (cũng bị rung trên cao tốc) qua garage bên Đức cả ngày trời chúng cứ xem bánh trước, cân bánh trước, không tìm ra,

Sau đó là ..... cân bánh sau, thế là xong, cái nầy nói ra thì kỳ, nhưng có thể khi mình cầm lái thì nếu xe rung thì mình chỉ cảm nhận phía trước, chứ phía sau rung mình không biết, hay không cảm nhận được. Nhớ kiểm tra bánh sau có tốt trước khi cân nha

Nhiều khi dể, rẽ mà mình tìm không ra lại tìm qua chuyện khác. Hy vọng là đúng bệnh ... cảm thông thường, chỉ cần uống vitamine C là xong
Vâng. Cảm ơn bác. Tại em thấy nó chỉ rung tay xe và tay lái. Còn ghế ngồi vẫn rất êm. Lên em nghĩ là phần trước. Lên em thay nhiều thứ rồi mà ko hết. Cho vào gara thì ko thể nào bắt đc bệnh. Đi thì thấy nguy hiểm quá.

Hạng F
29/10/16
11.581
22.186
113
Pháp
Vâng. Cảm ơn bác. Tại em thấy nó chỉ rung tay xe và tay lái. Còn ghế ngồi vẫn rất êm. Lên em nghĩ là phần trước. Lên em thay nhiều thứ rồi mà ko hết. Cho vào gara thì ko thể nào bắt đc bệnh. Đi thì thấy nguy hiểm quá.
Thử xem, cũng chẵng hại gì, không chừng là kinh nghiệm sau nầy, vì tôi vừa nhớ ra mà thôi