Hạng D
4/9/06
2.278
21.716
113
Xin kinh nghiệm chống say xe ô tô cho trẻ em

Các bác OS cho em hỏi chuyện này, chả là F1 nhà em hay bị say xe ô tô, cứ leo lên 4b ngồi 1 tý là nó say, bị từ bé lúc mới sanh, giờ cháu đã 11 tuổi vẫn bị tuy có đỡ hơn. Em để ý xe gì cũng vậy, từ xe taxi như i10, morning, vios, innova, fortuner....đến xe nhà CRV... Em băn khoăn là có khi nào do dàn nhún của mấy cái xe ô tô rẻ tiền này gây cho F1 bị say xe ô tô không? Em chưa thử cho cháu đi xe sang như Audi, mer, bmw để xem có bị say xe nữa không? Các anh thấy đi xe sang đắt tiền thì có bị say xe không vậy? Hóng và đa tạ!

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: nttanmam
Hạng D
28/7/16
1.692
2.428
113
Chỉ có 1 cách là đợi nó 18 tuổi rồi cho đi học lái xe, tự nhiên sẽ hết say. Em bị say xe kinh niên, hồi nhỏ bị say cả 2b, từ lúc lái 4b đến giờ là hết hẳn, kể cả ngồi xe chứ ko phải tự lái.

Hạng F
29/10/14
8.524
11.193
113
Chỉ có 1 cách là đợi nó 18 tuổi rồi cho đi học lái xe, tự nhiên sẽ hết say. Em bị say xe kinh niên, hồi nhỏ bị say cả 2b, từ lúc lái 4b đến giờ là hết hẳn, kể cả ngồi xe chứ ko phải tự lái.
Chưa chắc nha pác. Thằng bạn em mua xe xong đi học lái mấy bữa chạy mấy dép. Cứ ngồi vào ghế lái là kêu chóng hết mặt mày. Cuối cùng phải thuê tài xế. Tài xế vừa lái xe tải vừa lái xe của ổng luôn. Mà có giàu có gì đâu. Khổ vậy đó

Hạng D
28/7/16
1.692
2.428
113
Chưa chắc nha pác. Thằng bạn em mua xe xong đi học lái mấy bữa chạy mấy dép. Cứ ngồi vào ghế lái là kêu chóng hết mặt mày. Cuối cùng phải thuê tài xế. Tài xế vừa lái xe tải vừa lái xe của ổng luôn. Mà có giàu có gì đâu. Khổ vậy đó
Rồi, thánh say xe là đây. Em thua :D

• Like
Reactions: oto_bangb2
Hạng D
9/6/16
1.876
2.071
113
35
Các bác OS cho em hỏi chuyện này, chả là F1 nhà em hay bị say xe ô tô, cứ leo lên 4b ngồi 1 tý là nó say, bị từ bé lúc mới sanh, giờ cháu đã 11 tuổi vẫn bị tuy có đỡ hơn, em để ý xe gì cũng vậy, từ xe taxi như i10, morning, vios, innova, fortuner....đến xe nhà CRV....em băn khoăn là có khi nào do dàn nhún của mấy cái xe ô tô rẻ tiền này gây cho F1 bị say xe ô tô không ?....em chưa thử cho cháu đi xe sang như Audi, mer, bmw để xem có bị say xe nữa không ?... các anh thấy đi xe sang đắt tiền thì có bị say xe ô tô không vậy ?....hóng và đa tạ....
Đôi khi do mùi xe nữa.
Mà cứ đi nhiều là hết say.

Hạng C
19/12/14
760
917
93
Say xe tuỳ người và cũng nhiều nguyên nhân.

Có người bị say xe là do tâm lý, vì chỉ cần nghĩ đến lát nữa đi xe là trong người đã nôn nao khó chịu rồi. Có khi đứng gần xe, thấy mùi xăng dầu là đã có phản ứng nôn nao.
Có người thì lại dị ứng với dàn máy lạnh của xe, nếu để mở cửa hít khí trời kèm khói bụi và khí thải cabonic từ ống xả diesel thì lại bình thường.
Có người thì lại cảm thấy khó thở do quạt gió mở ở mức thấp không tiếp đủ ôxy nên mệt người và cũng say xe luôn.
Có người thì đi đường đèo mà tài xế đánh võng xào chẻ không giảm tốc độ thì cũng bị say xe. Cảm giác khi ấy là xe càng tăng tốc thì càng khoẻ, mà chỉ cần giảm tốc độ là... ra luôn.

Say xe này nó sẽ di chứng đi sang say tàu hoả, say máy bay, say cả thuyền trên sông/biển.
Tóm lại là cứ hễ có mùi ống xả diesel, lắc lư, ít ôxy, ám ảnh tâm lý là sẽ say xe.

Em cũng chả biết cách giải quyết triệt để là thế nào, vì bản thân em cũng kết hợp chục cách khác nhau trong thời gian dài trước khi học lái xe thì mới đi xe bình thường. Nhưng có thể gợi ý bác vài cách kết hợp như sau:
1. Dùng thuốc chống say tàu xe, nhưng có kết hợp 1-2 viên phụ trợ đi kèm mà em không biết là gì, chỉ đoán là vitamin hoặc an thần. Đơn thuốc em vô tình mua được ở một hiệu thuốc và cực kì hiệu quả với em cùng vài người thân. Tiếc là giờ không nhớ ra thành phần đơn thuốc nên có mua thì người ta cũng chỉ bán mỗi viên chống sau tàu xe.
2. Mở quạt gió lớn hơn để cung cấp nhiều ôxy. Mỗi lần đi xe bus hay xe khách là em toàn vặn quạt gió công suất lớn nhất hướng về gần mặt để thoáng không khí. Cứ tắt quạt là y như rằng say xe.
3. Làm 1 lon Red Bull. Do bác dùng cho F1 thì cân nhắc nhé, vì dù sao mấy của nợ này cũng không tốt lành gì. Nhưng bản chất Red Bull là nạp vitamin nên khiến người khoẻ ra. Mỗi lần đi xa em đều thủ sẳn vài lon để dành.

Bây giờ thì trừ lúc chạy vòng tròn liên tục gây chóng mặt, còn không thì em mất cái cảm giác say xe rồi. Giờ lên tàu xe hay máy bay vẫn ngủ ngon lành hoặc tỉnh táo ngắm đường xá mây bay :D.

Hạng B2
Bác thử sử dụng cái này xe, của HQ nè
==================================
Thuốc uống say tàu xe (dược phẩm thông thường)
Thành phẩn dược phẩm trong 30ml : Meclizine HCl 25 , Chlorpheniramine Maleate 2 , Pyridoxine HCl 10 , Caffeine Anhydrous 25 mg, chất bảo quản
Tính chất : không màu hoặc chút ít màu ngà có hương coca
Hiệu năng : ngăn ngừa và làm cho hết say tàu xe, buồn nôn, nhức đầu, chóng mặt do say tàu xe
Phương pháp sử dụng và liều lượng : cho người lớn – khoảng 30’ trước khi lên tàu xe thì uống 1 chai 30ml, khi cần thiết thì có thể sử dụng thêm và cách lần trước 4 tiếng. Tối đa uống 3lần/ngày
Chú ý khi sử dụng: những bệnh nhân sau lưu ý khi sử dụng

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Chuyện say tàu xe bác @270mph giải thích cũng chi tiết lắm.
Nhưng đôi lúc cũng khó giải thích.
Có lần trong chuyến công tác dài ngày thấy lái xe cũng thấm mệt mình đề nghị đổi tài mình lái đỡ cho một đoạn. Dừng chân uống nước lái xe lấy thuốc ra uống, lại dán thêm miếng dán sau gáy nói là:
- uống thuốc chống say xe, trên hai chục năm cầm lái thì không sao nhưng không cầm lái ngồi trong xe là say.
Rõ nhất mình thấy là những người chơi thể thao đi tàu xe ít bị say.
Mình bị duy nhất một lần cầm lái mà có cảm giác say xe.
Khà khà, một lần xuất phát đi sớm tầm 4h chưa ăn gì, pha ly cà phê nguyên chất thật đặc uống trước khi đi. Tầm 6h thấy người nôn nao khó chịu cảm giác như say xe. Dừng chân ăn sáng chừng nửa tiếng, làm lý nước dừa mới thấy tỉnh táo trở lại.
Chuyện mình kể là thật đó các bác, từ đó về sau khi bụng rỗng là mình khoan nạp cà phê.

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng D
9/6/16
1.876
2.071
113
35
Chuyện say tàu xe bác @270mph giải thích cũng chi tiết lắm.
Nhưng đôi lúc cũng khó giải thích.
Có lần trong chuyến công tác dài ngày thấy lái xe cũng thấm mệt mình đề nghị đổi tài mình lái đỡ cho một đoạn. Dừng chân uống nước lái xe lấy thuốc ra uống, lại dán thêm miếng dán sau gáy nói là:
- uống thuốc chống say xe, trên hai chục năm cầm lái thì không sao nhưng không cầm lái ngồi trong xe là say.
Rõ nhất mình thấy là những người chơi thể thao đi tàu xe ít bị say.
Mình bị duy nhất một lần cầm lái mà có cảm giác say xe.
Khà khà, một lần xuất phát đi sớm tầm 4h chưa ăn gì, pha ly cà phê nguyên chất thật đặc uống trước khi đi. Tầm 6h thấy người nôn nao khó chịu cảm giác như say xe. Dừng chân ăn sáng chừng nửa tiếng, làm lý nước dừa mới thấy tỉnh táo trở lại.
Chuyện mình kể là thật đó các bác, từ đó về sau khi bụng rỗng là mình khoan nạp cà phê.
Em nghĩ bác bị say cà phê đó.

Hạng D
7/3/07
2.225
53.521
113
Say cà phê chứ còn gì nữa. Bị say cà phê chỉ có cách uống thật nhiều nước để đi tiểu nhiều sẽ đỡ.

• Like
Reactions: bacai