Hạng B1
7/1/12
65
6
8
Hà Nội
Nhà mình định 30/4 này đi Nam Lào chơi bằng oto trong 4 ngày, do Bắc và Trung Lào đã đi rồi. Có cụ nào đã đi và có kinh nghiệm thăm quan các điểm du lich ở Savanakhet, Pakse thì chỉ dẫn giúp đặc biệt khu vực Siphandon, KhonePhaheng. Cám ơn các bác đã đọc và hướng dẫn.

Hạng B2
3/5/10
368
2.454
93
Không biết bác chủ định đi cửa khẩu nào? Nếu đi Hoa Lư lên Snoul quẹo phải đi QL7 thì lưu ý đường rất xấu đoạn Kratie-Stung Treng bên Cam, dài khoảng 140km. Còn nếu đi khẩu Lệ Thanh qua thì Cam rồi qua Stung Treng để qua Lào thì đường đẹp. Nếu đi khẩu Bờ Y qua Attapeu rồi đi Pakse luôn thì đường cũng tốt. Chỉ hơi căng cái đèo khi vừa qua Bờ Y dài gần 80km.

30/4 này em cũng đi Lào qua khẩu Hoa Lư nhưng em không đi QL7 mà đi theo đường qua Mondul Kiri rồi qua Ratanakiri, sau đó qua Lumphat rồi tới Stung Treng. Con đường nối 2 tỉnh này dài khoảng 150km đang làm gần xong, đã trải nhựa từ Stung Treng tới Kaoh Nheak, phần còn lại đất đỏ nhưng chạy 80kph bình thường. Đường này em đã đi cách đây 5 tháng, nói chung là tốt hơn QL7, cảnh đẹp hơn nhiều. Tuy nhiên sẽ không qua Kratie và không xem cá heo được.

Bác nên nghỉ ở Stung Treng đêm đầu. Nếu ngủ ở Kratie thì hôm sau dễ nản với cái QL7 lắm. Sáng hôm sau qua Si Phan Don. Ở đây có cái thác Khone Phaeng đẹp lắm. Ngày xưa tàu Pháp đi dọc Mê Không gặp cái thác này phải pó tay.

Sau đó trên đường lên Pakse bác cố gắng ghé Vat Phu, cũng là di sản thế giới, dù không hoành tráng nhu Angkor. Lên đỉnh bác sẽthaasy một tượng Phật. Bác có thể cầu nguyện ở đó. Vat Phu là trung tâm văn hoá của đế chế Khmer trước khi lụi tàn và chuyển sang Angkor.

Sau khi trở ra, vừa qua phà xong bác nhìn sẽ thấy có mấy cái bè nổi trên sông gần bến phà bán cá rất ngon!!! Bác có thể ăn trưa ở đây. Cá lăng đuôi đỏ ở đây số dách luôn.

Pakse buổi tối có thể đi dạo dọc bờ sông. Cũng có nhiều quán xá. Giá cả cũng tương đối rẻ.

Savannakhet thì em chưa ở lại lần nào nên không rành. Kỳ này em cũng chỉ chạy ngang qua để lên Vientiane, Vang Vieng, Luang Prabang.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: mt20us and truong70
Hạng B1
7/1/12
65
6
8
Hà Nội
Cám ơn bác @stroller đã góp ý, xin lỗi vì mình cung cấp chưa đủ thông tin.
Mình xuất phát ở HN qua cửa khẩu Cầu Treo. Lịch trình mình dự định như ở dưới. Bắc Lào và Trung Lào mình đi nhiều rồi do còn dư thời gian nên cho bọn trẻ con đi Vientiane chơi thôi nên kế hoạch có thể cắt bớt được.
Nếu bác có kinh nghiệm nhờ bác tư vấn giúp cho lịch trình từ ngày 1 đến ngày 5 vì mình chưa có thông tin và kinh nghiệm ở Nam Lào. Cụ thể là chỗ ăn ở, plan thăm quan hợp lý, các chú đặc biệt, ....
Lịch trình của mình có trùng với bác ngày nào thì anh em giao lưu cho vui.
Cám ơn bác nhiều.

1. Ngày 1 (25/04/2015) Hà Nội – TT Phố Châu (400 Km) (HCM, QL8A)
Dự định 3h chiều xuất phát - 9h đến
2. Ngày 2 (26/04/2015): TT Phố Châu – Savannakhet
Pa1: QL8 ->QL13 (qua ngã ba Viêng Khăm) : 360km
Pa2: QL8 ->QL1E -> QL12 -> QL13 : 305km
=> Chọn phương án nào
3. Ngày 3 (27/04/2015): Savannakhet
Thăm quan Đền Wat Xayaphoum, chiêm ngưỡng tháp Phật That Ing Hang.
Còn thời gian thì thăm Nhà đá Heuan Hinh, bảo tàng Dinosaur
Cầu hữu nghị và cửa khẩu Lào
Có nên đi qua Thái luôn hay để về Vientiane (mục đích chính là cho chị em shopping)
4. Ngày 4 (28/04/2015): Savannakhet – Pakse (271km – 3h07’) (QL13)
Chiều thăm quan Pakse – Wat Phou (62km – 1h)
5. Ngày 5 (29/04/2015): Pakse
Thác Khone Phapheng (150km - 1h30),
Si Phan Don: Don Khone và Don Deth,
có đi Campuchia đc không
6. Ngày 6 (30/04/2015): Pakse - Vientiane (670km - 8h) (QL13)
7. Ngày 7 (01/05/2015): Vientiane
8. Ngày 8 (02/05/2015): Udon Thani
9. Ngày 9 (03/05/2015) : Vientiane - Cầu Treo - Hà Nội (783km – 12h) (QL13, QL8, QL8A, HCM) (Trước đây đã chạy một mạch từ Vientiane-HN một lần rồi)

• Like
Reactions: stroller
Hạng B2
3/5/10
368
2.454
93
Cám ơn bác @stroller đã góp ý, xin lỗi vì mình cung cấp chưa đủ thông tin.
Mình xuất phát ở HN qua cửa khẩu Cầu Treo. Lịch trình mình dự định như ở dưới. Bắc Lào và Trung Lào mình đi nhiều rồi do còn dư thời gian nên cho bọn trẻ con đi Vientiane chơi thôi nên kế hoạch có thể cắt bớt được.
Nếu bác có kinh nghiệm nhờ bác tư vấn giúp cho lịch trình từ ngày 1 đến ngày 5 vì mình chưa có thông tin và kinh nghiệm ở Nam Lào. Cụ thể là chỗ ăn ở, plan thăm quan hợp lý, các chú đặc biệt, ....
Lịch trình của mình có trùng với bác ngày nào thì anh em giao lưu cho vui.
Cám ơn bác nhiều.

1. Ngày 1 (25/04/2015) Hà Nội – TT Phố Châu (400 Km) (HCM, QL8A)
Dự định 3h chiều xuất phát - 9h đến
2. Ngày 2 (26/04/2015): TT Phố Châu – Savannakhet
Pa1: QL8 ->QL13 (qua ngã ba Viêng Khăm) : 360km
Pa2: QL8 ->QL1E -> QL12 -> QL13 : 305km
=> Chọn phương án nào
3. Ngày 3 (27/04/2015): Savannakhet
Thăm quan Đền Wat Xayaphoum, chiêm ngưỡng tháp Phật That Ing Hang.
Còn thời gian thì thăm Nhà đá Heuan Hinh, bảo tàng Dinosaur
Cầu hữu nghị và cửa khẩu Lào
Có nên đi qua Thái luôn hay để về Vientiane (mục đích chính là cho chị em shopping)
có đi Campuchia đc không
6. Ngày 6 (30/04/2015): Pakse - Vientiane (670km - 8h) (QL13)
7. Ngày 7 (01/05/2015): Vientiane
8. Ngày 8 (02/05/2015): Udon Thani
9. Ngày 9 (03/05/2015) : Vientiane - Cầu Treo - Hà Nội (783km – 12h) (QL13, QL8, QL8A, HCM) (Trước đây đã chạy một mạch từ Vientiane-HN một lần rồi)

Em thì ngược lại với bác, toàn đi Cam và Nam Lào, kỳ này ráng lết lên Vang Vieng và Luang Prabang. Em cũng cảm ơn bác chia sẻ lịch trình, em sẽ tham khảo. Nếu có duyên gặp nhau ở Vientiane thì làm chai bia Lao nha bác.

=> Trên đường vào Vat Phou em thấy có rất nhiều nhà nghỉ. Tuy nhiên có thể bởi vì bây giờ Vat Phou không còn hot bằng Angkor Wat nên em thấy ở đây ít khách lắm. Nếu bác định đi Si Phan Don thì nên ngủ lại 1 đêm ở đây hoặc xuống thẳng Si Phan Don cho tiện đường.

có đi Campuchia đc không
=> Cá nhân em khuyên bác không nên đi Cambodia. Vì qua Cam rồi thì bác toàn thấy rừng, nên chắc bác phải chạy tới Stung Treng. Mà Stung Treng thì cũng không có gì hấp dẫn, trừ khi bác muốn băng qua Phreah Vihear hoặc cái hồ núi lửa ở Ban Lung.

Nhân tiện em cũng xin hỏi ngược lại bác. Em sẽ bay từ Vinh về SG vào chiều ngày 3/5. Xe ô tô thì em sẽ gửi tàu hoả. Em có hỏi mấy chỗ gửi ô tô thì họ chỉ nhận gửi từ ga Giáp Bát thôi, giá 7tr/chiếc. Bác có thông tin nào về viêc gửi ô tô vào SG từ Vinh không ạ?

Chúc bác có chuyến đi vui vẻ và thành công.

Hạng F
8/12/09
6.044
1.066
113
66
Sài Gòn
Ngày 6. Pakse Vientiane. Thằng bạn người Lào của em nói, có 2 đường để đi,
1. Đi theo cung đg của bác, là đi trên đất Lào, đg xấu, khó đi.
2. Đi qua T Lan, cung đg này gần hơn cả 100 Km, đg đẹp hơn và đi nhanh hơn. Bác n/c xem sao nhé.

Hạng B2
3/5/10
368
2.454
93
2. Đi qua T Lan, cung đg này gần hơn cả 100 Km, đg đẹp hơn và đi nhanh hơn. Bác n/c xem sao nhé.
Hi bác,

Em chỉ sợ không có giấy liên vận thì không qua Thái được. Bác hỏi giúp em xem có cách nào sang Thái mà kh có giấy liên vận không?

Thanks bác

Hạng B1
7/1/12
65
6
8
Hà Nội
Cám ơn Stroller và wusnat.
Hình như nếu mình ở lại Siphandon thì ban đêm không có điện đúng không @stroller.
Mình đang quan tâm là ở Savannakhet qua Thái có nhiều siêu thị to giống như ở Vientiane đi không
Bác có thể tư vấn cho mình các địa chỉ trước đây bác đã nghỉ được không.

Nhân tiện em cũng xin hỏi ngược lại bác. Em sẽ bay từ Vinh về SG vào chiều ngày 3/5. Xe ô tô thì em sẽ gửi tàu hoả. Em có hỏi mấy chỗ gửi ô tô thì họ chỉ nhận gửi từ ga Giáp Bát thôi, giá 7tr/chiếc. Bác có thông tin nào về viêc gửi ô tô vào SG từ Vinh không ạ?
Chúc bác có chuyến đi vui vẻ và thành công.
Cái vụ này mình không rành vì cũng chưa bao giờ giờ

Chắc là không nên đi vì Thái lái xe tay lái nghịch

Hạng F
8/12/09
6.044
1.066
113
66
Sài Gòn
Vụ này em thua bác ơi, anh bạn Lào dụ em theo xe của ảnh nên cũng chỉ biết có vậy thôi.
Hi bác,

Em chỉ sợ không có giấy liên vận thì không qua Thái được. Bác hỏi giúp em xem có cách nào sang Thái mà kh có giấy liên vận không?

Thanks bác

Tập Lái
9/11/12
11
0
1
Các bác đã đi VN-CAM-LAO rồi cho em hỏi, nếu mình đi với gp liên vận CLV thì khi xuất cảnh từ Campuchia sang Lào (chỗ Stung Treng của Cam sang lào tên CK là gì nhỉ?) thủ tục sẽ như thế nào?, Mình đi từ Hoa Lư quá cảnh Campuchia rồi sang Lào trong ngày thì có cần mua bảo hiểm xe và người của Cam không và mua ở đâu, chỗ ck Cam sang Lào có bán các loại BH của lào không, tình hình XXX ở các nước bạn thế nào? Cảm ơn các bác.