Tập Lái
24/11/17
5
0
1
34
Chào các Bác, nhà em có bé em học bên Úc đã dc 2 năm. Dự định năm nay sẽ ko về VN mà ở lại tại Úc. Em muốn tạo bất ngờ cho con bé với việc cả nhà qua chơi. Nhưng chưa có nhiều kinh nghiệm nên nhờ các bác tư vấn giúp.

Xin kinh nghiệm du lịch tại Úc

Em chưa có kinh nghiệm lắm về giấy tờ, hỏi thì chẳng còn bất ngờ. Nên phải tìm hiểu bởi nhiều nguồn.

Tình trạng em như sau, các bác có kinh nghiêm chia sẻ em nhé:

2 người lớn ( bố mẹ )
2 vợ chồng em
2 nhóc trai ( 2 tuổi và 4 tuổi )

Em muốn đi cả gia đình như vậy cần chuẩn bị trước giấy tờ như thế nào. Và thời gian em đi trong tết (dự tính là mùng 2 tết), về tài chính có hợp lý ko?

Mong các bác hỗ trợ. Thank U

Last edited by a moderator:
Tập Lái
24/11/17
5
0
1
34
À mình có người nhà bên đó, đã định cư. Có lợi thế gì cho lần này ko các bác nhỉ

Hạng D
18/3/07
1.606
477
83
53
Hồi 2014 em xin visa du lịch Úc tự túc thì gồm có mấy cái như sau:
  • lịnh trình cụ thể: vd như đến bằng chuyến bay số hiệu nào, đi chuyến naof, khi đến sẽ ở đâu, thăm thú những nơi nào, di chuyển bằng phương tiện gì, càng chi tiết càng tốt.
  • chứng minh chỗ ở, chỗ làm việc, và bằng chứng rằng mình sẽ rời Úc. Vd như có công việc tốt ở VN, boss xác nhận cho nghỉ phép đi chơi. Nhà thì phải có hợp đồng thuê nhà ....
  • chứng minh rằng mình có đủ tiền để đáp ứng cho chuyến đi từ a đến á.
  • ngoài ra em cũng không chắc mình có quên gì nữa, bác có thể lên website của immigration bên họ, làm theo checklist những gì họ yêu cầu là được.
mong là bác đừng buồn chứ với cá nhân em thì Úc chẳng có khỉ gì để du lịch cả, chán lắm. Em đã lái xe dọc từ Darwin xuống cooper pedy, adelaide, melbourne, sydney, brisbane, cairns, mount isa, bromme. Car nhà nên rủ nhau đi đảo Nam của New Zealand, ok hơn.

• Like
Reactions: bugi and Thanh Van
vkc confirmed
Hạng D
24/9/12
1.846
1.939
113
Theo kinh nghiệm của em đã từng đi cả nhà (2 vc và 2 bé), ông bà thì đã có visa từ trước...

1. Giấy (thư) mời của thân nhân là thường trú nhân hay công dân Úc (cái này là ưu thế nhất)
  2. Lịch trình chi tiết (đi bao lâu, dự định đi những đâu với thời gian càng cụ thể càng tốt)
  3. Chứng minh công việc (chủ lao động là giấy phép kinh doanh, chứng từ thuế, là nhân viên thì hđ lao động, đơn xin nghỉ phép phù hợp với thời gian dự định du lịch ở Úc)
  4. Số dư ngân hàng, bảng sao kê tín dụng 6 tháng gần nhất (chủ yếu xem mình chi tiêu có đủ để tự trang trải bên Úc hay ko)
  5. Các bé thì sổ liên lạc để chứng minh đang đi học ở đúng nơi khai báo trên đơn
  6. Sổ hồng (nếu có), giấy chứng nhận kết hôn, giấy khai sinh của bé.
  7. Bản sao passport, nếu đã từng đi chơi nhiều nước là một ưu thế.
  8. ....

Càng nhiều và càng chi tiết càng tốt nhé bác, vì Úc họ chỉ duyệt hồ sơ chứ hầu như không phỏng vấn trực tiếp (chỉ trường hợp có nghi vấn mới phone hay y/c gặp trực tiếp để trả lời thắc mắc của họ)

Bằng lái xe B2 (thẻ nhựa) có song ngữ Viet - Eng nên mình thuê xe tự lái được mấy hãng thuê xe chấp nhận nhe bác.

Chúc bác và gia đình sớm có visa để đặt vé máy bay và phòng với giá tốt :)

Hạng B2
12/12/11
350
296
63
đi du lịch Úc rất đơn giản và tiện, visa thì bác thuê dịch vụ. Còn đi lại nếu thuê xe tự lái thì thuê ngay tại sân bay ( bằng vn dùng được bên đó), còn đi phương tiện công cộng thì cứ gg maps thần chưởng là ok. Em đi 1 lần rồi, thuê xe tự lại là trải nghiệm để đời, vẫn muốn đi lần nữa

• Wow
Reactions: Thanh Van
Hạng B2
20/4/19
112
65
28
25
sang Úc thuê xe của RedSpot khá rẻ, thủ tục nhanh, nếu ở Melbourne thì thuê khách sạn đoạn gần khu South Yarra, là khu đông đúc với đẹp, giá cũng mềm hơn so với trung tâm. Ở bang Vic nên đi thăm Great Ocean Rd, Peninsula Hot Spring, Cape Schank... là những điểm đẹp. Ở Syd nên ở khu city vì tối rất vui, có bãi biển Coogee đẹp hơn bãi Manly.

Hạng B2
17/1/14
181
119
43
Thủ Đức
Bác tham khảo hồ sơ xin visa đính kèm của một công ty du lịch, xin tự túc cũng tương tự.
Ngoài ra, mình cũng xin gửi kèm câu hỏi các bác đã thuê xe tự lái bên Úc, tại Úc lái tay lái ngược VN, các bác qua đó thuê xe tự lái thì có gặp khó khăn gì ko?

Attachments

Hạng F
30/3/09
6.132
20.141
113
Gia đình 6 người thì tự làm là hay nhất, nó cho thấy sự thành tâm trong việc đi du lịch của các thành viên trong gia đình.

Quan trọng nhất là
- Thời gian biểu chi tiết các nơi sẽ tới chơi tại Aust. Các phương tiện giao thông sẽ sử dụng tại Aust, ví dụ:
định thuê xe thì phải có thư xác nhận sẽ thuê xe tại công ty .... từ ngày... đến ngày...
Nếu dùng phương tiện công cộng phải ghi được đi xe gì từ Hotel đến nơi tham quan.
Booking mua vé vào cửa của các nơi tham quan / du lịch
Booking Hotel có confirmation letter
Booking Air ticket

Các mục khai báo khác giúp cho cơ quan xét duyệt thẩm tra tính chân thật của đương đơn mà thôi.
Ví dụ: anh khai là dân làm công ăn lương,
nhưng không có dòng nhận lương hàng tháng trong bank statement của 6 tháng trước ngày nộp đơn xin ...., có tin được hông?
nghỉ đi du lịch mà không có giấy xin nghỉ phép được cơ quan ký xác nhận .... có tin được hông?
sổ tiết kiệm 50.000 đô la Aust nhưng chỉ mới gới được 1, hay 2 tháng ... tin được hông?
Cứ vào website immigration của Aus mà làm.

Thư mời của thân nhân bên Aust chả có ý nghĩa gì đâu, ngoài trừ việc xác nhân các đương đơn có đủ điều kiện để bỏ trốn ở lại Aust với sự giúp dỡ của thân nhân đang định cư tại Aust.

• Like
Reactions: Duc Huan
Hạng D
29/3/16
1.987
2.636
113
46
Gia đình 6 người thì tự làm là hay nhất, nó cho thấy sự thành tâm trong việc đi du lịch của các thành viên trong gia đình.

Quan trọng nhất là
- Thời gian biểu chi tiết các nơi sẽ tới chơi tại Aust. Các phương tiện giao thông sẽ sử dụng tại Aust, ví dụ:
định thuê xe thì phải có thư xác nhận sẽ thuê xe tại công ty .... từ ngày... đến ngày...
Nếu dùng phương tiện công cộng phải ghi được đi xe gì từ Hotel đến nơi tham quan.
Booking mua vé vào cửa của các nơi tham quan / du lịch
Booking Hotel có confirmation letter
Booking Air ticket

Các mục khai báo khác giúp cho cơ quan xét duyệt thẩm tra tính chân thật của đương đơn mà thôi.
Ví dụ: anh khai là dân làm công ăn lương,
nhưng không có dòng nhận lương hàng tháng trong bank statement của 6 tháng trước ngày nộp đơn xin ...., có tin được hông?
nghỉ đi du lịch mà không có giấy xin nghỉ phép được cơ quan ký xác nhận .... có tin được hông?
sổ tiết kiệm 50.000 đô la Aust nhưng chỉ mới gới được 1, hay 2 tháng ... tin được hông?
Cứ vào website immigration của Aus mà làm.

Thư mời của thân nhân bên Aust chả có ý nghĩa gì đâu, ngoài trừ việc xác nhân các đương đơn có đủ điều kiện để bỏ trốn ở lại Aust với sự giúp dỡ của thân nhân đang định cư tại Aust.
Đi Úc thủ tục lằng nhằng thế nhỉ? Đi Mỹ có vẻ đơn giản hơn gấp 10 lần. Cũng cần có kế hoạch đi chơi cụ thể nhưng không đến nỗi phải chi tiết thế. Chỉ cần giấy xác nhận đang đi làm cũa cty chứ chả cần giấy xin nghỉ phép.

vkc confirmed
Hạng D
24/9/12
1.846
1.939
113
Đi Úc thủ tục lằng nhằng thế nhỉ? Đi Mỹ có vẻ đơn giản hơn gấp 10 lần. Cũng cần có kế hoạch đi chơi cụ thể nhưng không đến nỗi phải chi tiết thế. Chỉ cần giấy xác nhận đang đi làm cũa cty chứ chả cần giấy xin nghỉ phép.

Mỹ nó phỏng vấn trực tiếp và chả cần xem giấy tờ gì (vì xứ này muốn giấy gì mà chả có???)
Nhân viên phỏng vấn được đào tạo để xem cử chỉ, nét mặt của đối tượng được phỏng vấn xin visa nên hầu như chả cần xem giấy tờ gì (họ chỉ dựa vào đơn xin visa để làm việc)

Vì vậy mới có nhiều người giàu có nhưng ko đi được, bán hủ tiếu lề đường lại đi được... Giám đốc rớt, nhân viên đi cùng đậu (cái này là do nhân thân, gia đình và khai đơn lần đầu...)

Úc thì chỉ xét đơn xin visa qua chứng từ nên cần phải gửi rõ ràng và nhiều nhất có thể.