Tập Lái
7/11/14
13
4
3
39
Các bác chỉ giáo giúp em, em định mua xe, nhà mới xây thềm cao 30cm so với nền hẻm, hẻm nhà em rộng 3,6m, sân sâu 5,7m, cổng nhà rộng 3,9m, cổng nhà vuông góc 90 độ với hẻm, em định mua i10, em định làm dốc bằng sắt để đưa xe lên không biết ngang và dài bao nhiêu là đủ, em search bài trên diễn đàn mà đường link không tồn tại nên em mạn phép hỏi lại, cảm ơn các bác.

Sau khi tổng hợp Mod edit lại nội dung trả lời cho câu hỏi làm dốc cho xe ô tô vào nhà.

Khi các bác đưa xe lên dốc làm dốc cho xe ô tô vào nhà sẽ có 2 trường hợp lên xuống dốc bị va chạm đó là:
  • TH1: Đụng đầu mũi xe với mặt đường khi xuống dốc
  • TH2: gầm xe va chạm với đỉnh dốc khi đang ở giữa dốc
Hiện nay, các loại xe oto có chiều dài từ mũi xe đến bánh trước ngắn hơn ½ chiều dài cơ sở của xe. Vì vậy, trong TH1, chỉ cần cho xe xuống dốc chậm và đều là được. Còn TH2 thì phải tính toán cho chuẩn xác mới có thể dễ dàng điều khiển xe.

Các thông số tính toán làm dốc cho xe ô tô vào nhà​

Để có thể làm dốc cho xe ô tô vào nhà thì ta cần phải tính toán được độ dốc nắm được để có thể làm dễ dàng hơn.

H: Khoảng sáng gầm xe (là khoảng cách nhỏ nhất từ gầm xe đến mặt đường).
L: Chiều dài cơ sở của xe (là khoảng cách giữa 2 trục của bánh xe).

Bây giờ chúng ta sẽ tính góc tối đa khi làm dốc cho xe ô tô vào nhà theo công thức sau:

αmax = 2ARCTAN(2H/L)
Trong đó:
αmax: Là góc dốc lớn nhất (đơn vị đo là Radian)
ARCTAN: Là TAN nghịch đảo của 1 số

αmax = 2ARCTAN(2H/L) = 2ARCTAN(2×150/2.700) =0,22 Radian = 12,68 độ
Đây là góc dốc lớn nhất, để xe không bị chạm gầm, chúng ta nên chọn góc dốc bé hơn góc αmax trên.

Khi đã có góc dốc tối đa như trên, chúng ta sẽ tính được chiều dài đường dốc nếu biết chiều cao hoặc ngược lại. Giả sử làm dốc cho xe ô tô vào nhà mà nền nhà cao hơn mặt đường một khoảng là h. Lúc đấy, chiều dài tối thiểu đường dốc cần tính (lmin) là:

lmin = h/TAN(αmax)
Hay ngược lại, nếu biết chiều dài đường dốc là l. Để biết chiều cao tối đa hmax của nền nhà ta sử dụng công thức sau:

hmax = l x TAN(αmax)
Để đảm bảo xe lên xuống mà không bị chạm gầm, ta chọn chiều dài của đường dốc lớn hơn chiều dài tối thiểu hoặc độ cao của nền nhà thấp hơn độ cao tối đa theo tính toán bên trên.

Cách tính độ làm dốc cho xe ô tô vào nhà​

Cách tính độ làm dốc cho xe ô tô vào nhà

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Mr Oz
Hạng F
7/8/17
7.449
10.135
113
Bằng sắt thì ra tiệm sắt kêu thợ hàn đến họ đo cho. Đừng dốc quá lên cạ gầm là dc rồi

• Like
Reactions: haibinh8888
Hạng B1
4/5/16
50
42
18
44
Theo mô tả của bác thì em nghĩ xe i10 ra vô bình thường. Ban đầu khi ra vô nhà hoặc hẻm bác nhờ người phụ canh cho yên tâm! :D

• Like
1/10/16
772
8.723
93
Vấn đề ở chỗ sân cao hơn đường 30. Bác phải đổ bê tông dốc & vuốt đều 3 mặt thì xe mới lên xéo đc. Đầu dốc chồm ra đường kg dưới 50cm nha. Em chưa hình dung khi 2 bánh sau vô rồi thì nó có bị cạ lường kg ah. Chiều cao gầm nhiu bác? Trên 180 thì may ra

• Like
Hạng D
25/8/16
2.756
5.767
113
xin kinh nghiệm làm dốc đưa xe lên nhà

Thông số của i10, nhìn sơ qua cũng thấy là bác không thể nào quẹo vuông gốc vô nhà được vì chiều dài xe > bề rộng hẻm.
- Dốc không làm quá 15 độ ~ 25%, nghĩa là bậc thềm cao 30cm thì chiều dài dốc tối thiểu là 1m2.
- Nếu là dốc sắt ra hẻm thì bề rộng hẻm còn lại cỡ 2m (vì bác phải đậu cách dốc cỡ 3-5 tấc), bác có đánh lái vô được không ??? Như em là em không dám thử dù chỉ một lần, vì đường hẹp mà lên xuống dốc là đường nào cũng dính chưởng chưa nói xe máy còn chèn để qua, lái chưa quen lên nửa dốc tắt máy, mất thắng, mất lái... em không dám tưởng tượng cái đoạn này hic hic.
Vậy phương án duy nhất bác cần làm là phải vạt dốc sân nhà bác thôi chứ đừng nghĩ đến chuyện làm dốc sắt ra hẻm. Bề rộng dốc càng lớn càng tốt nhưng tối thiểu phải được 2m thì bác ra vô mới thoải mái.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
1/7/16
1.010
4.872
113
Mép sân cao 30 mà sát lề đường thì làm dốc không khả thi, hàng xóm nó chửi cho mà nghe :), chưa kể hẽm cũng nhỏ

Sân anh dài gần 6m, xe thì 3m7 thôi, anh nên sửa sân lại đi, làm cho nó vát xuống gần bằng mặt đường, chiều dài dốc tầm 1m là ok