Hạng C
25/3/11
516
801
93
Chào các bác, em có đứa bạn đang rơi vào tình huống dở khóc dở cười như sau.
Bạn em lên SG đi làm, ko có hộ khẩu nên hồi trước có nhờ người bạn (gọi là A) mua hộ chiếc xe gắn máy từ 1 người (gọi là B). Có ra công chứng làm hợp đồng, cái này bạn em là con gái và cũng ko rành nên hiện tại chưa xác định được là Hợp đồng công chứng mua bán hay là uỷ quyền và ko biết là B ký với A hay với bạn em. Nhưng cà vẹt xe vẫn đứng tên B.
Hôm trước bạn em làm mất bóp mất luôn cả cà vẹt, thì có nhờ A giúp để làm lại cà vẹt xe thì bị A cò quay như sau:
1. Kêu bạn em đưa A 15 triệu để làm lại giấy tờ???
2. Nếu ko muốn làm lại giấy tờ thì bán lại xe cho B với giá 20 triệu (xe Vespa LX)
Em thực sự cảm thấy bực mình vì cái kiểu cò quay làm tiền với người quen thế này. Em đang chờ bạn em tìm cách kiểm tra lại xem Hợp đồng hồi đó làm là dạng gì.
Các bác nào đã từng gặp trường hợp giống như này cho em xin lời khuyên và hướng xử lý với, bạn em nó cũng biết là mình không hiểu biết + bất cẩn và tin người nên giờ rơi vào cảnh này.
Cám ơn các bác nhiều.

Hạng F
16/3/14
5.646
9.193
113
Lu mía.. làm tiền vãi thặc... ra báo chủ xe đã die.. đợi 1 thời gian họ xác minh( trộm cắp, tai nạn...) không ai đến nhận hoặc không còn bất cứ tranh chấp nào họ sẽ cấp số mới cho ban gái bác + chính chủ luôn! Ok con dê :)

• Like
Reactions: vancondibo
Hạng C
25/3/11
516
801
93
Nhờ các bác nào có gặp trường hợp tương tự tư vấn giúp em, thanks các bác.

Hạng C
25/3/11
516
801
93
Vậy cà vẹt ko có thì làm giấy báo mất ra CA xin chứng nhận mất hả các bác?

Hạng C
31/7/14
832
784
93
E tu van bác như vầy nhé bjo ban noi voi anh A la tim dc zay tờ r nen k lam nữa.
bác kêu ban bác ra phường làm tờ cớ mAt tiep theo bác chay rs chổ xét xe xin 1 tờ đơn làm giây tờ xe k chính chủ theo tt12 hay 151 gi đó lâu r k nhớ con chi tiêt lam the nao neu bac o tp hcm thi goi e e chỉ cho ton k wa 2 tr na chih chủ lun