Tập Lái
20/10/21
11
9
3
36
Chào các bác,

Tình hình là em có được giới thiệu mảnh đất, có sẵn nhà ở 1 trệt 1 lầu, đang phù hợp với nhu cầu của em
Sau khi check trên web Thông Tin Quy Hoạch (https://thongtinquyhoach.hochiminhcity.gov.vn/), thì thửa đất thuộc vùng quy hoạch cây xanh khu dân cư Hiệp Bình Chánh, TP Thủ Đức.

Do quy hoạch này đã gần tới ngày hết hạn (sắp thành quy hoạch treo). Nên em có làm văn bản qua cổng thông tin điện tử gửi tới sở Quy Hoạch Kiến Trúc TPHCM.
Sau đó em có nhận được trả lời mà đọc qua em hơi lú một tí. Mong các cao nhân nào có chuyên môn giải thích giùm em với

Vị trí khu đất thuộc khu vực có chức năng quy hoạch là đất công viên cây xanh thể dục thể thao cấp đơn vị ở với các chỉ tiêu sử dụng đất quy hoạch đô thị toàn khu như sau:
- Diện tích: 451.300 m2
- Tầng cao: 1-3 tầng

Xin phép hỏi về quy hoạch được trả lời bởi sở quy hoạch

Với câu chữ có đoạn "... cấp đơn vị Ở ...." thì mảnh đất này em có mua được không các bác?

Hạng B2
6/3/11
272
2.050
93
Chào các bác,

Tình hình là em có được giới thiệu mảnh đất, có sẵn nhà ở 1 trệt 1 lầu, đang phù hợp với nhu cầu của em
Sau khi check trên web Thông Tin Quy Hoạch (https://thongtinquyhoach.hochiminhcity.gov.vn/), thì thửa đất thuộc vùng quy hoạch cây xanh khu dân cư Hiệp Bình Chánh, TP Thủ Đức.

Do quy hoạch này đã gần tới ngày hết hạn (sắp thành quy hoạch treo). Nên em có làm văn bản qua cổng thông tin điện tử gửi tới sở Quy Hoạch Kiến Trúc TPHCM.
Sau đó em có nhận được trả lời mà đọc qua em hơi lú một tí. Mong các cao nhân nào có chuyên môn giải thích giùm em với

Vị trí khu đất thuộc khu vực có chức năng quy hoạch là đất công viên cây xanh thể dục thể thao cấp đơn vị ở với các chỉ tiêu sử dụng đất quy hoạch đô thị toàn khu như sau:
- Diện tích: 451.300 m2
- Tầng cao: 1-3 tầng

View attachment 2595986

Với câu chữ có đoạn "... cấp đơn vị Ở ...." thì mảnh đất này em có mua được không các bác?
- Nếu mua để trồng cây xanh thì được

• Haha
Reactions: HP and 118 Âm Binh
Hạng D
4/8/11
1.048
4.165
143
Đọc đoạn này hết thắc mắc về câu chữ.
Về Quy hoạch xây dựng thì đơn vị ở được xác định như sau:
Khu chức năng cơ bản của đô thị chủ yếu phục vụ nhu cầu ở bao gồm: các nhóm nhà ở; các công trình dịch vụ - công cộng; cây xanh công cộng phục vụ cho nhu cầu thường xuyên, hàng ngày của cộng đồng dân cư; đường giao thông (đường từ cấp phân khu vực đến đường nhóm nhà ở) và bãi đỗ xe cho đơn vị ở.

Hạng D
6/12/07
1.353
14.567
113
Cứ mua, trồng cây xanh lên rồi ghép mấy cái nhà container vào là xong.

Hạng B2
29/5/18
181
2.495
95
Cấp đơn vị ở có nghĩa là quy mô phần cây xanh này duọc phục vụ cho 1 vùng đô thị quy hoạch " đơn vị ở" nhiều khi có nghia tương đương 1 khu pho, 1 phường, 1 thôn .Đơn vị ở cho 2-30k dân chẳng hạn sẽ có cv, truong tiểu học ,mẫu giáo , trung tam y tế vvv.Chứ ko có nghia là đất ở nhé.

• Like
Reactions: alibabaxxx2000
Hạng D
13/10/15
1.858
3.113
113
Đang mùa review mờ anh, có khi nào 100/50 = 2 năm nữa ko anh :D
Quả tình là em cũng thấy nhiều quy hoạch CVCX không biết đến bao giờ mới có tiền để đền bù giải toả thực hiện theo quy hoạch. Sao mấy sếp không dựa vào kế hoạch sử dụng đất, cho phép người dân nộp tiền sử dụng đất hàng năm để chuyển mục đích các khu đất nông nghiệp bị quy hoạch CVCX, YT, GD, Đường giao thông… sang đất dịch vụ (cafe, quán ăn…) hoặc kho bãi, thể dục thể thao…rồi cấp phép cho xây dựng tạm theo thời gian cho chuyển mục đích. Ngân sách, người dân, cán bộ quản lý, bộ mặt đô thị đều có lợi. Khi có kế hoạch thu hồi thì ngưng không cho chuyển mục đích và đương nhiên là giấy phép xây dựng tạm cũng hết hiệu lực, người dân phải tự tháo dỡ công trình trên đất. Có thể yêu cầu đặt cọc tiền khi cấp phép xây dựng tạm để đảm bảo tự nguyện tháo dỡ.