Hạng B2
12/6/12
186
0
16
40
Quả là vầy, xe e nó bị 02 tình trạng sau: hay bị hụt ga ( đạp ga không ăn) khi đang chạy và chân bàn đạp thắng bị kẹt khi đạp thắng đậu làm cho đèn báo sau xe sáng lên, có bữa không để ý nó sáng cả đêm hết bình acquy luôn. Bác nào biết tình trạng này là do cái gì ko vậy? Và tư vấn giúp e với. E cũng đem xe lên Kia Bà Rịa rồi, họ kiểm tra và cho biết xe không bị gì cả, e mang xe về đi được mấy tháng giờ lại bị lại và nặng hơn :-(.

Hạng C
19/2/13
894
94
28
63
xe bác chạy lâu chưa mà bị tình trạng như vậy, mỗi khi kẹt phanh đậu thì bác nhả ra bằng cách nào, nổ máy vào số cho xe lăn bánh hả bác ...

Hạng B2
12/6/12
186
0
16
40
Xe chạy đc 27k km rồi, chân thắng kẹt chỉ làm cho đèn sau sáng hoài thôi, muốn hết thì e pải đạp đạp vài cái thì đèn sau mới tắt ạ. Tks bác

Hạng C
19/2/13
894
94
28
63
bác nên bắt đại lý kiểm tra cho kỹ, xe kia forte bị có 2 trục trặc bị complaint rất nhiều đó là kẹt phanh tay và kẹt bướm ga, có thể do thiết kế che chắn ko tốt hoặc chất kim loại kém dẫn đến mòn hoặc dãn nở nhiệt ko đều ... Bác có thể google cụm từ "kia forte brake stuck" hoặc "kia forte throttle stuck" ... Có thể việc đạp ga ko ăn của bác là do bướm ga bị kẹt tạm thời, khi bác đạp thêm hoặc nhả bớt thì motor bước đk bướm ga tác động làm bướm ga đáp ứng trở lại vì đã di chuyển ra khỏi vị trí bị kẹt

bác có thể yêu cầu ktv kiểm tra bướm ga và vệ sinh xem có ăn thua gì ko, làm tương tự cho phanh

Last edited by a moderator:
Hạng F
19/8/09
10.172
565
83
50
Ô Cấp
giangkm12 nói:
Xe chạy đc 27k km rồi, chân thắng kẹt chỉ làm cho đèn sau sáng hoài thôi, muốn hết thì e pải đạp đạp vài cái thì đèn sau mới tắt ạ. Tks bác
Em thấy cái vụ của bác không phải do kẹt phanh (cơ khí) mà có thể nguyên nhân do cái công tắc đèn phanh có vấn đề ạ….Chứ cái lò xo chân phanh nó bung ra mạnh lắm, muốn nó bị giữ lại không trả hết hành trình cũng khó… Có lẽ bác thay luôn cái công tắc đèn phanh luôn cho chắc ăn – giá có hơn trăm ngàn thui …..Còn vụ chân ga có thể do bướm ga/họng hút đã bị bẩn òi – cần phải làm vệ sinh….Làm vệ sinh cái họng hút của ga điện tử nó khác 1 chút – mang vào hãng làm cho chắc ăn bác ạ….Chúc bác thành công nhoé!!!:D (Xe em cũng đã bị, nhưng hay bị vào sáng sớm, mới nổ máy ra đường đạp ga ko thấy tác động, đạp mạnh 1 phát là xe nó chồm lên 1 tý rồi châm ga làm việc bình thường. Em đã tự xử bằng vài nhát xịt dung dịch vệ sinh họng hút chuyên dùng, cho đến nay ko bị lại nữa….)

Hạng C
19/2/13
894
94
28
63
:D xịt dung dịch vệ sinh nghe có vẻ có lý nhưng bác chủ nên cẩn trọng kẻo cái giá sẽ hơi đắt phải trả cho cái sự tiện lợi ... :D vì sau bướm ga là ta tới xylanh yêu rầu ... hé hé

Hạng F
19/8/09
10.172
565
83
50
Ô Cấp
xetangbay nói:
xe bác chạy lâu chưa mà bị tình trạng như vậy, mỗi khi kẹt phanh đậu thì bác nhả ra bằng cách nào, nổ máy vào số cho xe lăn bánh hả bác ...
Ý bác là Parking brake/phanh tay phải ko? Cái này khi kéo ko làm sáng đèn phanh bác nhoé….hía hía….Với lại phanh tay của Forte là loại tang trống đồng trục với đĩa phanh sau, được bao bọc tốt, nên chưa thấy ai bị kẹt sau khi đi mưa hay rửa xe cả bác ạ.;)

Hạng D
25/6/09
4.787
697
113
Logo & Avatar
Đã có bác Gà tư quấn thì bác chủ yên cái tâm rồi nhé.:D
Xe_chuong_ga nói:
giangkm12 nói:
Em thấy cái vụ của bác không phải do kẹt phanh (cơ khí) mà có thể nguyên nhân do cái công tắc đèn phanh có vấn đề ạ….Chứ cái lò xo chân phanh nó bung ra mạnh lắm, muốn nó bị giữ lại không trả hết hành trình cũng khó… Có lẽ bác thay luôn cái công tắc đèn phanh luôn cho chắc ăn – giá có hơn trăm ngàn thui …..Còn vụ chân ga có thể do bướm ga/họng hút đã bị bẩn òi – cần phải làm vệ sinh….Làm vệ sinh cái họng hút của ga điện tử nó khác 1 chút – mang vào hãng làm cho chắc ăn bác ạ….Chúc bác thành công nhoé!!!:D (Xe em cũng đã bị, nhưng hay bị vào sáng sớm, mới nổ máy ra đường đạp ga ko thấy tác động, đạp mạnh 1 phát là xe nó chồm lên 1 tý rồi châm ga làm việc bình thường. Em đã tự xử bằng vài nhát xịt dung dịch vệ sinh họng hút chuyên dùng, cho đến nay ko bị lại nữa….)

Anh mua ở đâu chứ anh đâu mua ở đây :D

Hạng F
19/8/09
10.172
565
83
50
Ô Cấp
Hía hía….chưa mua được chỗ bác PCR, nhưng đã dùng WD-40 + 1 miếng vải mềm sạch (không có lông CHIM) – kết quả tuyệt vời! (Tuy nhiên vẫn sẽ làm 1 chai để dành dùng cho pro chứ bác – sẽ kết hợp với các món khác cho đỡ tiền Ship…hehe):D