Tập Lái
24/2/13
8
5
3
Xin tư vấn đường xe 4 chỗ chạy từ SG về HN dịp tết

*Ảnh minh họa

Chào cả nhà!

Em rất muốn đc 1 lần chở vợ con đi xe về quê để được ngắm cảnh nhưng đợt bão vừa qua đường miền trung thế nào ạ?

Các bác đi nhiều xin bơta chút thời gian lưu ý dùm em với

Em cảm ơn nhiều

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: 0989981006 and adng
Tập Lái
12/8/19
45
75
18
39
Hi anh.
Một số góp ý cùng anh nếu anh muốn lái SG - HN như sau :
  1. Lắp thêm phần mềm cảnh báo tốc độ Vietmap
  2. Kiểm tra dầu nhớt , thắng , vỏ xe ...
  3. Có kế hoạch di chuyển hợp lý , ngày giờ nghỉ ngơi , đoạn đường đi ...
  4. Đi theo quốc lộ 1A là an toàn nhất
  5. Quan sát cẩn thận bảng chỉ dẫn các loại trên đường .

Một số góp ý cùng anh

Hạng C
19/5/17
557
36.224
93
Một tài thì bao phê, đi theo QL1A, cài thêm Vietmap hay Navitel trên điện thoại để tránh quá tốc độ, chia nhỏ các đoạn đường 300-400 nghỉ và xác định chỗ qua đêm

Tập Lái
25/7/19
31
12
8
49
Vietmap hay Navitel có cảnh báo được biển khu dân cư không bác, hay là chỉ đọc biển có số thôi ?

• Like
Reactions: phamtrunghieu
Hạng C
11/8/16
760
2.455
93
54
TP.HCM
Phần mềm chỉ hỗ trợ 1 phần thôi, quan trọng là tài xế. Chạy xe xuyên Việt cũng bình thường thôi, cứ bình tĩnh đi theo biển báo, đừng vội vàng, hạn chế vượt khi chưa chắc chắn về tốc độ và tầm nhìn.
Mình cũng vài lần đi về tết, có lần mình đi 2 ngày từ SG về Ninh Bình. Sáng 4h00 xuất phát Q.12, tối 22h00 tới Đà Nẵng nghỉ đêm; Hôm sau xuất phát 5h00 thì 17h00 mình về tới Ninh Bình. Còn các lần khác đủng đỉnh đi 3 ngày, có khi 4 ngày vì dừng chơi ngắm cảnh nhiều.

Hạng B2
27/4/11
470
1.054
93
Phần mềm chỉ hỗ trợ thôi vì chỉ tương đối, tôi có Navitel mà báo tốc độ tùm lum à, chủ yếu phải quan sát biển báo, đi đúng tốc độ, không lấn vạch liền trong bất kỳ trường hợp nào.

Hạng F
29/10/14
8.499
11.137
113
Chạy gia đình thì cứ tàng tàng chạy 3 ngày về tới nơi. Chả phải phân bổ thời gian gì cho mệt óc. Mệt thì nghỉ, đói thì ăn, tối thì thuê khách sạn ngủ. Dọc đường ko thiếu thứ gì từ ăn uống ngủ nghỉ. Đừng nghe mấy pác khuyên nên phân bổ ngày 1 chạy bao nhiều ngày 2 chạy bao nhiêu.Làm vậy chỉ thêm áp lực

Hạng F
1/8/12
5.714
5.729
113
TP HCM
Cứ QL1 mà đi Bác nhé. Nếu gấp thì đi 3 ngày nếu 1 tài lái, còn túc tắc thì 4 ngày Bác nhé.
Ngày 1 đi SG - PY hoặc Qui Nhơn
Ngày 2 PY, Qui Nhơn - QB
Ngày 3 QB-HN.
Chúc chuyến đi của Bác an toàn và vui vẻ nhé. Tuỳ theo sức khỏe của Bác 2 ngày đầu Bác chạy khoảng 600km ngày thứ 3 hơi mệt thì đi khoảng hơn 400km. Em thường đi như vậy khi về HN.

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
View attachment 2387573
*Ảnh minh họa

Chào cả nhà!

Em rất muốn đc 1 lần chở vợ con đi xe về quê để được ngắm cảnh nhưng đợt bão vừa qua đường miền trung thế nào ạ?

Các bác đi nhiều xin bơta chút thời gian lưu ý dùm em với

Em cảm ơn nhiều
Bác này tư vấn thực tế nè:
Cứ QL1 mà đi Bác nhé. Nếu gấp thì đi 3 ngày nếu 1 tài lái, còn túc tắc thì 4 ngày Bác nhé.
Ngày 1 đi SG - PY hoặc Qui Nhơn
Ngày 2 PY, Qui Nhơn - QB
Ngày 3 QB-HN.
Chúc chuyến đi của Bác an toàn và vui vẻ nhé. Tuỳ theo sức khỏe của Bác 2 ngày đầu Bác chạy khoảng 600km ngày thứ 3 hơi mệt thì đi khoảng hơn 400km. Em thường đi như vậy khi về HN.
Tư vấn về thời gian hơi khó vì phụ thuộc vào xe, phụ thuộc vào sức khoẻ và tay lái của bác tài và các thành viên theo xe.
Mình thấy chạy xe gia đình tốc độ trung bình khoảng 48-52km/h, dựa vào đấy mà tính thời gian đi.
Ngày đầu bác lấy 3 mốc NHA TRANG, TUY HOÀ, QUY NHƠN xem sức chạy được tới đâu để lấy mốc cho những chặng sau đảm bảo an toàn và sức khoẻ.
QL1A có mấy đoạn cao tốc, hầm chui tránh đèo cũng lợi được thời gian.
Đường qua Phú Yên, Bình Định, nam Quảng Ngãi đường không được tốt chạy phải chú ý hơn thôi.
Đi đường thấy có cua hơi khuất tầm nhìn hoặc thấy có nhiều nhà cửa thì nới chân ga- những chỗ đó hay có biển báo hạn chế tốc độ.
Mình xài Vietmap thấy báo hạn chế tốc độ tương đôi đúng, khoảng trước chừng 200-500m.
Lúc VM báo mình thường nới chân ga, nếu đông xe mình chuyển qua làn phải.
Đườn QL1A thường có con lươn ở giữa nên cũng không ngại xe khách vượt ẩu, lấn làn.
Quan trọng nhất là tinh thần phải thoải mái, không bị gò bó về thời gian, không bị ức chế về tình hình đường sá, tình hình giao thông là có chuyến đi an toàn, vui vẻ.
Chúc bác thượng lô bình an.