Hạng C
19/5/17
557
36.224
93
Em rút kinh nghiệm không chơi Vietmap hay phần mềm cảnh báo gì cả. Có nó cái mình ỷ lại, giảm chú ý biển báo thế là ăn bánh mì. Giờ đi đâu cũng Việt Mắt là chính. Đường xá thì Google Map hoặc Việt Mồm là nhất.
Có nó nhưng không chủ quan, em có cả vm và navi, nhờ vậy tránh được mấy khúc xe tải chế biển và biển đánh đố, mình cũng chủ động giảm tốc đối, chứ quốc lộ mà phi từ 90 còn 60 thì dễ coi chừng hun đít

Hạng F
29/10/14
8.499
11.137
113
Vietmap hay Navitel sử dụng định vị GPS để cảnh báo giới hạn tốc độ được lưu sẵn trong bộ dữ liệu của camera, chứ không phải là đọc biển báo. Không có cái nào đọc biển báo cả, biển báo sau cây chuối thì đọc bằng niềm tin à.
  • Khi gặp biển khu dân cư, nếu vị trí này có trong bộ dữ liệu, camera sẽ kêu lên: Sắp tới biển báo, tốc độ giới hạn 60km hoặc 50km.
  • Nếu vị trí này không có trong bộ dữ liệu, nó im luôn.
  • Trước khi đi xa thì nên cập nhật bản đồ, tuy nhiên độ chính xác cảnh báo tốc độ của Vietmap theo em chỉ đạt tầm 80% thôi.
Có nhiều loại camera hành trình đọc biển báo nha pác. Nó đọc được biển hạn chế tốc độ cách khoảng 50-100m. Còn pác nói biển báo lúp lùm thì những biển đó ko có phạt được nha. Biển báo bị che khuất, bị xe tải che, ko đúng quy chuẩn thì pác giải thích cho xxx em bảo đảm họ mời pác đi. Căng thì pác cứ kêu họ lập biên bản nha

Hạng D
21/3/13
1.454
4.165
113
Anh đi xuyên Việt 3 lần rồi , có chút chia sẻ như sau :
  • Nên đi QL1A để có gì còn có chỗ hỗ trợ ( cán đinh , ....)
  • Khi nghỉ đêm nên nghỉ ở những thành phố vì có khách sạn sạch sẽ và tiện nghi phù hợp gia đình , ăn uống cũng đảm bảo an toàn vệ sinh thực phẩm hơn
  • Chạy chú ý biển báo , nắm luật để không bị XXX vòi tiền
  • Tạo tài khoản VETC thu phí tự động tiện cho việc qua trạm
  • Nếu lái một mình và không vội thì mỗi ngày đi khoảng 400 km là ok nhất . Anh đi lần nào cũng chạy 700km / ngày do vội - mệt :)
  • Chú ý xe tải và xe khách , nhất là các xe giường nằm

Tập Lái
24/2/13
8
5
3
Bác này tư vấn thực tế nè:

Tư vấn về thời gian hơi khó vì phụ thuộc vào xe, phụ thuộc vào sức khoẻ và tay lái của bác tài và các thành viên theo xe.
Mình thấy chạy xe gia đình tốc độ trung bình khoảng 48-52km/h, dựa vào đấy mà tính thời gian đi.
Ngày đầu bác lấy 3 mốc NHA TRANG, TUY HOÀ, QUY NHƠN xem sức chạy được tới đâu để lấy mốc cho những chặng sau đảm bảo an toàn và sức khoẻ.
QL1A có mấy đoạn cao tốc, hầm chui tránh đèo cũng lợi được thời gian.
Đường qua Phú Yên, Bình Định, nam Quảng Ngãi đường không được tốt chạy phải chú ý hơn thôi.
Đi đường thấy có cua hơi khuất tầm nhìn hoặc thấy có nhiều nhà cửa thì nới chân ga- những chỗ đó hay có biển báo hạn chế tốc độ.
Mình xài Vietmap thấy báo hạn chế tốc độ tương đôi đúng, khoảng trước chừng 200-500m.
Lúc VM báo mình thường nới chân ga, nếu đông xe mình chuyển qua làn phải.
Đườn QL1A thường có con lươn ở giữa nên cũng không ngại xe khách vượt ẩu, lấn làn.
Quan trọng nhất là tinh thần phải thoải mái, không bị gò bó về thời gian, không bị ức chế về tình hình đường sá, tình hình giao thông là có chuyến đi an toàn, vui vẻ.
Chúc bác thượng lô bình an.
cảm ơn bồ nhiều nhiều

Tập Lái
24/2/13
8
5
3
Anh đi xuyên Việt 3 lần rồi , có chút chia sẻ như sau :
  • Nên đi QL1A để có gì còn có chỗ hỗ trợ ( cán đinh , ....)
  • Khi nghỉ đêm nên nghỉ ở những thành phố vì có khách sạn sạch sẽ và tiện nghi phù hợp gia đình , ăn uống cũng đảm bảo an toàn vệ sinh thực phẩm hơn
  • Chạy chú ý biển báo , nắm luật để không bị XXX vòi tiền
  • Tạo tài khoản VETC thu phí tự động tiện cho việc qua trạm
  • Nếu lái một mình và không vội thì mỗi ngày đi khoảng 400 km là ok nhất . Anh đi lần nào cũng chạy 700km / ngày do vội - mệt :)
  • Chú ý xe tải và xe khách , nhất là các xe giường nằm
Em cảm ơn Anh

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Xin tư vấn đường xe 4 chỗ chạy từ SG về HN dịp tết

báo các để các bác yên tâm: QL1A từ SG tới Tam Quan (Bình Định) đường đi tốt (kể cả đoạn qua Chí Thạnh, Sông Cầu).
Hết ạ.

Tập Lái
25/7/19
31
12
8
49
Vietmap hay Navitel sử dụng định vị GPS để cảnh báo giới hạn tốc độ được lưu sẵn trong bộ dữ liệu của camera, chứ không phải là đọc biển báo. Không có cái nào đọc biển báo cả, biển báo sau cây chuối thì đọc bằng niềm tin à.
  • Khi gặp biển khu dân cư, nếu vị trí này có trong bộ dữ liệu, camera sẽ kêu lên: Sắp tới biển báo, tốc độ giới hạn 60km hoặc 50km.
  • Nếu vị trí này không có trong bộ dữ liệu, nó im luôn.
  • Trước khi đi xa thì nên cập nhật bản đồ, tuy nhiên độ chính xác cảnh báo tốc độ của Vietmap theo em chỉ đạt tầm 80% thôi.
Em mới biết có App đọc biển báo tốc đô không cần internet:
link trên google play store:
Hay search "SignSpeeds" là ra

• Like
Reactions: lasa.dev