Tập Lái
1/9/13
15
2
3
Chào các anh chị em diễn đàn otosaigon.
Em là Nam năm nay 29 tuổi- Đã từng có chút kinh nghiệm đi châu khoảng 30 ngày năm 2012 và lái xe vòng quanh Mỹ 49 ngày năm 2014. Hành trình của em có đăng trên phượt và web cá nhân namriver.com của mình.
Sau thời gian độc thân với cuộc sống gia đình hiện tại từ một người mình đã có một gia đình nhỏ với 2 cô con gái. Mình luôn muốn lập kế hoạch ý tưởng chuyến đi trước khoảng 2 năm so với thời điểm khởi hành. Và để lịch trình được lập một cách chu đáo hợp lý nhất mình muốn đăng lên phượt để có thêm thông tin cũng như ý kiến đóng góp của các anh chị làm cho lịch trình phù hợp hơn. Vì dù sao mình cũng định thực hiện một chuyến đi lớn, lâu bằng ô tô và có cả trẻ nhỏ đi cùng. Rất mong nhận được nhiều ý kiến của các cao nhân vùng trời âu hoặc đã từng đi châu âu để tư vấn thêm trong topic dài hơi này.

Một vài nội dung chính của chuyến đi mình định thực hiện như sau:
- Thành viên tham gia: Gia đình mình gồm 2 vợ chồng và 2 cô con gái. Lúc khởi hành dự định con gái lớn 5 tuổi, con gái bé nhỏ hơn 2 tuổi.
- Thời gian dự kiến đi: Tháng 5,6,7 năm 2020.
- Xin visa vào Pháp
- Xuất phát từ Berlin (Do thuê xe ở đây rẻ nhất)
- Dự định đi trong khoảng 2-3 tháng
- Phương tiện di chuyển: Hoàn toàn bằng ô tô tự lái
- Kinh phí dự trù cho cả gia đình: Tối đa 300 triệu cho tất cả các chi phí cho cả gia đình 4 người.
- Các nước định đi bao gồm hầu hết theo bản đồ bên dưới bài viết này

Hiện tại lịch trình vẫn chỉ dừng ở mức ý tưởng và chấm mút trên google map và mình có một số thông tin rất cần sự tư vấn của các bạn có kinh nghiệm:

1. Đi vào tháng 5 mà lên các nước Bắc Âu bằng ô tô như Thụy Điển, Na Uy, Đan Mạch liệu trời có tuyết không và có khó khăn gì khi lái xe hoặc đi Phà không?
2. Việc thuê xe ở Đức và lái vòng quanh các nước châu âu (Nghĩa là lái ra khỏi nước Đức) có gặp vấn đề gì về pháp lý hay bảo hiểm không cho phép không? Theo em được biết lái đất liền thì không sao có bạn đã kiểm chứng, nhưng lái qua phà xuyên quốc gia thì em chưa biết.
3. Em định thuê một chiếc sedan 4 chỗ kiểu Ford Focus hay Ford Mondeo thì đi dài ngày khoảng 15.000 Km có gặp vấn đề gì không? Có leo đèo đốc ở Thụy Sỹ, Áo và Na Uy ổn không? Hay nên chọn các dòng mạnh mẽ hơn. (Giá thuê check thử tại thời điểm hiện tại cho 1 chiếc medium sedan dạng bao gồm cả bảo hiểm là tầm 19 triệu/ tháng. )
4. Các vùng phía Bắc Na Uy, Phía Bắc Thụy Điển, Phần Lan có gì để đi không và có đi được không? Vì hầu như em thấy trên bản đồ đều là băng giá và không có đường đi thì phải, ghê ghê không biết có gì ở đấy hay không?
5. Trong khối Schengen em thấy có mấy nước ít nổi tiếng như Lihuania, Slovakia, Latvia, hay Estonia có gì hay ho và đáng để đi không? Bác nào từng đi những nước này rồi cho em xin ít kinh nghiệm và link bài viết nếu có ạ. Em cảm ơn nhiều
6. Các đường phà từ Estonia qua Phần Lan, Từ Phần Lan qua Thụy Điển có ai đã trải nghiệm chưa ạ? Nếu có cho em ít review và cái giá để em phương án di chuyển như này có đắt đỏ quá không?
7. Em dự định đi lâu nên sẽ tiết kiệm bằng cắm trại tại các khu camping hoặc thuê một chiếc xe lớn để cả nhà ngủ ô tô và đồng thời xin ở Couch Surfing như thời đi Mỹ. KHôngg biết phương án này có an toàn không? Và khu camping ở Châu âu có dễ tìm và phố biến không? Mong các anh chị có kinh nghiệm chỉ giáo
8. Với 2-3 tháng các bác có nghĩ em đi được theo lich trình này không? Hay phải cắt bớt vài điểm. Rất mong sự góp ý chân thành và xây dựng ạ.
9. Có thêm lưu ý nào khác hay gợi ý nào thêm các bác cứ góp ý nhiệt tình để em lên dần ý tưởng và hoàn thành plan. Dù sao còn lâu mới đến ngày đi nhưng tính em cẩn thận và chi tiết nên nhận mọi ý kiến đóng góp ạ. Em cảm ơn
10. Ngoài phương án thuê xe thì nếu mua lại một chiếc xe cũ tầm 5000-6000 EUR sau đó đi về và thanh lý lại có hiệu quả hơn không> Vì nếu xe của mình thì có thể mang sang cả nước thứ 3 ngoài khối Schengen như Crotia chẳng hạn. Ai có kinh nghiệm mua xe ở châu âu thì cho em lời khuyên luôn thì tốt quá ạ.

Bản đồ dự định tổng quát chuyến đi bằng ô tô tự lái vòng quanh châu âu năm 2020

Hạng D
5/1/10
2.794
16.458
113
@bomdien hôm trước bờm thuê con âu-đi rổ rá ra xao?

Nam nên thuê chiếc focus hacthback hay xe 5 cửa

@bomdien hôm trước bờm thuê con âu-đi rổ rá ra xao?

Nam nên thuê chiếc focus hacthback hay xe 5 cửa

Dân Mỹ tư vấn “sống nhăn” nhen anh già kính mến.

Gia đình có con nhỏ thì anh cứ thuêu SUV cho em. Lái thoải mái mà khg gian rộng đỡ say xe cho trẻ con.

Anh vào Carscanner tìm xe cho em.

Nguyên tắc:
1. Chọn xe AT lái cho nhàn. Thời gian để ngắm cảnh với nhìn bản đồ.
2. Cùng dòng xe thì chọn giá rẻ VÀ ít phổ biến... Khả năng upgrade rất cao do chỗ nhận xe GẦN NHƯ KHG CÓ XE ĐÁP ỨNG CHO MÌNH (Kỳ rồi em chọn Yaris hybrid... má nhìn khg ra nên upgrate lên Auddi A3...giá chỉ trả 8tr/12 ngày so với đúng giá là 14tr/12 ngày.)

Trước mắt thế đã.

Lơ Xe
20/1/17
2.102
100.268
113
Sài Gòn
nkl.am
Một số nhận xét của em đợt trước đi Châu Âu:
  • Nên tìm xe máy dầu để tiết kiệm chi phí nhiên liệu. Tuy nhiên hãng cho thuê xe thường charge thêm 1 khoản fixed cho xe máy dầu. Xăng ở Đức 1.3 - 1.4 EUR/l :mad:
  • Xe thuê ở nước nào nên trả ở nước đấy sẽ rẻ hơn nhiều. Thuê ở 1 nước rồi trả ở 1 nước khác họ sẽ tính tiền phí surcharge rất đắt. Đợt em đi định thuê xe 3 ngày ở Thuỵ Sỹ, trả xe ở Áo mà giá tiền ngang bằng thuê xe 9 ngày ở Đức, trả xe ở Frankfurt, ~330 EUR
  • Lưu ý mỗi nước sẽ có qui định riêng về phí cầu đường. VD Thuỵ Sỹ bắt mua 1 cái tem cho nguyên 1 năm bất kể mình đi trong Thuỵ Sỹ bao lâu. Áo thì có loại tem 1 tuần, 1 tháng ... rẻ hơn.
Thử đi qua mấy câu hỏi của bác:
  1. Khả năng không có tuyết và còn ít tuyết, bác cứ tra thời tiết là ra thôi
  2. Nếu cùng trong schengen thì ko có vấn đề gì về giấy tờ, pháp lý nhưng bảo hiểm thì phải đọc kĩ.
  3. Gia đình bác 4 người đi thì đồ đạc chắc sẽ nhiều, Ford Focus khả năng sẽ ko thoải mái. Các bé còn phải ngồi car seat nữa.
  4. Em chưa đi Bắc Âu nhưng thấy đánh giá hệ thống giao thông công cộng của họ rất tốt, chắc ko đáng lo
  5. Em chưa đi Đông Âu, no comment
  6. Chưa đi phà Bắc Âu bao giờ, chắc ko vấn đề gì đâu.
  7. Có trẻ nhỏ không ngủ trong ô tô được đâu bác.
  8. Route của bác ~12k km trong 6 tháng tức là mỗi ngày trung bình 200km, đi trong khoảng 3 tiếng, như vậy thời gian đi chơi hơi ít. Chưa kể trong thành phố lái lòng vòng kẹt xe, đậu xe ...
  9. Xem ở trên
  10. Ko rõ, bác mua xe thì cũng phải mua thêm bảo hiểm. Phải tính cả thời gian để mua xe, bán xe.

• Like
Reactions: METRO
Hạng D
5/1/10
2.794
16.458
113
Dân Mỹ tư vấn “sống nhăn” nhen anh già kính mến.

còm khó nuốt thặc

Hắn muốn focus thì 5 cửa là ngon rồi, lần trước đi Mỹ 49 ngày him dùng con van Chrysler Facifica

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: bomdien
Mình gửi anh Nam những gì mình "nghĩ" như sau:

Hiện tại lịch trình vẫn chỉ dừng ở mức ý tưởng và chấm mút trên google map và mình có một số thông tin rất cần sự tư vấn của các bạn có kinh nghiệm:

1. Đi vào tháng 5 mà lên các nước Bắc Âu bằng ô tô như Thụy Điển, Na Uy, Đan Mạch liệu trời có tuyết không và có khó khăn gì khi lái xe hoặc đi Phà không?
Tháng 5 còn tuyết đọng lại nhưng chỉ có ở vùng núi cao, chứ tuyết rơi thì gần như khg có. Lái xe thì mình nghĩ có "chính phủ" họ lo dọn sạch tuyết trên đường cho dân đi rồi còn chưa dọn kịp thì họ đóng đường thôi, mình tìm đường khác đi.

2. Việc thuê xe ở Đức và lái vòng quanh các nước châu âu (Nghĩa là lái ra khỏi nước Đức) có gặp vấn đề gì về pháp lý hay bảo hiểm không cho phép không? Theo em được biết lái đất liền thì không sao có bạn đã kiểm chứng, nhưng lái qua phà xuyên quốc gia thì em chưa biết.
Khg vấn đề gì. Vì mình thấy nhiều xe bảng số của Bỉ, Thụy Sỹ chạy ở đảo Sicily. Họ phải đi phà qua (đa số đi từ Napoli)

3. Em định thuê một chiếc sedan 4 chỗ kiểu Ford Focus hay Ford Mondeo thì đi dài ngày khoảng 15.000 Km có gặp vấn đề gì không? Có leo đèo đốc ở Thụy Sỹ, Áo và Na Uy ổn không? Hay nên chọn các dòng mạnh mẽ hơn. (Giá thuê check thử tại thời điểm hiện tại cho 1 chiếc medium sedan dạng bao gồm cả bảo hiểm là tầm 19 triệu/ tháng. )
Chọn SUV như mình nói ở trên cho khỏe.

4. Các vùng phía Bắc Na Uy, Phía Bắc Thụy Điển, Phần Lan có gì để đi không và có đi được không? Vì hầu như em thấy trên bản đồ đều là băng giá và không có đường đi thì phải, ghê ghê không biết có gì ở đấy hay không?
Mình chưa đi nên khg biết.

5. Trong khối Schengen em thấy có mấy nước ít nổi tiếng như Lihuania, Slovakia, Latvia, hay Estonia có gì hay ho và đáng để đi không? Bác nào từng đi những nước này rồi cho em xin ít kinh nghiệm và link bài viết nếu có ạ. Em cảm ơn nhiều
Thực ra mình rất thích đi đến những điểm đến mới, rất lý thú. Mình nghĩ anh nên đi.

6. Các đường phà từ Estonia qua Phần Lan, Từ Phần Lan qua Thụy Điển có ai đã trải nghiệm chưa ạ? Nếu có cho em ít review và cái giá để em phương án di chuyển như này có đắt đỏ quá không?
Mình nghĩ đơn giả vì chỉ mới ghõ thử từ khóa thì nó ra cả đống link
https://www.rome2rio.com/s/Finland/...MIwaDZ0ePU2wIVlomPCh3Y5A1tEAAYAiAAEgJUQfD_BwE
https://www.directferries.com/ferries_from_estonia_to_finland.htm

7. Em dự định đi lâu nên sẽ tiết kiệm bằng cắm trại tại các khu camping hoặc thuê một chiếc xe lớn để cả nhà ngủ ô tô và đồng thời xin ở Couch Surfing như thời đi Mỹ. KHôngg biết phương án này có an toàn không? Và khu camping ở Châu âu có dễ tìm và phố biến không? Mong các anh chị có kinh nghiệm chỉ giáo
Vừa rồi mình thuê cabin trong khu Camping ở Vùng Siena (Italy)...thấy cũng tiện nhưng nhỏ và khg "dữ dằn" như bên Mỹ. Do đường xá châu Âu nhỏ nên xe RV cũng nhỏ thôi.
Họ kinh doanh camping dạng như chuỗi vậy. Anh nên tìm trên internet trước.

8. Với 2-3 tháng các bác có nghĩ em đi được theo lich trình này không? Hay phải cắt bớt vài điểm. Rất mong sự góp ý chân thành và xây dựng ạ.
2-3 tháng đi thì đã rồi...trung bình ở một nơi tầm 2 đêm là đủ khám phá.

9. Có thêm lưu ý nào khác hay gợi ý nào thêm các bác cứ góp ý nhiệt tình để em lên dần ý tưởng và hoàn thành plan. Dù sao còn lâu mới đến ngày đi nhưng tính em cẩn thận và chi tiết nên nhận mọi ý kiến đóng góp ạ. Em cảm ơn

10. Ngoài phương án thuê xe thì nếu mua lại một chiếc xe cũ tầm 5000-6000 EUR sau đó đi về và thanh lý lại có hiệu quả hơn không> Vì nếu xe của mình thì có thể mang sang cả nước thứ 3 ngoài khối Schengen như Crotia chẳng hạn. Ai có kinh nghiệm mua xe ở châu âu thì cho em lời khuyên luôn thì tốt quá ạ.
Mình nghĩ khg nên mua xe...tự nhiên đeo gông vô cổ.
Mà Croatia cũng thuộc Schengen rồi nhe anh.

• Like
Reactions: lanviet and METRO
Tập Lái
1/9/13
15
2
3
Cảm ơn các bác rất nhiều về những tư vấn ạ.
Ban đầu em định đi xe xuống cả Hy Lạp rồi vòng ngược lên Bulgari, Romania, Macedonia cho nó khép kín. Tuy nhiên vướng chính sách mang xe sang nước thứ ba nên hơi lăn tăn chút.
Em sẽ tiếp tục tìm hiểu và cập nhật vào topic ạ.

Em mới tìm được cái link các thông tin về 100 lịch trình phổ biến ở châu âu. Nhưng không phải bằng xe tự lái Tuy nhiên cũng tham khảo được hầu hết các khu vực.

Post lên để cùng thảm khảo ạ:

http://www.misagjone.com/tong-hop-100-lich-trinh-du-lich-chau-au-tu-7-15-ngay/

Hạng B1
19/10/15
66
33
28
37
chúc chuyến đi của bác thành công nhé va mọi may mắn sẽ đến với bác nhé