Tập Lái
17/3/20
2
2
1
29
Xin tư vấn mua xe lần đầu Honda City có ổn không hay chọn Vios 2020 bản G??

Chào cả nhà,

Em chuẩn bị mua xe lần đầu, em ở ngoài HN cơ.
Trong tầm giá 650tr đổ lại, em có tham khảo một số dòng xe, sau một hồi cân đo đong đếm thì còn lại 2 lựa chọn là Toyota Vios 2020 bản G và Honda City TOP (em chỉ thích bản full).

Sau khi đi tìm hiểu trên mạng và lái thử cả 2 xe, hiện tại đang nghiêng về Honda City hơn. Tuy nhiên còn một số nhược điểm theo "lý thuyết" trong khi lái thử chưa đánh giá được hết. Em muốn xin ý kiến của các bác cộng đồng đi xe Honda.
  • Phanh tang trống: Cái này thì Honda nói là cải tiến vì xe dành cho đô thị, công nghệ an toàn vẫn đảm bảo.
  • Điều hoà: cái này thực sự là vấn đề lớn vì mùa hè ở HN nóng gắt
  • Động cơ SOHC: đời cũ, tốn, kém bền, không đạt tiêu chuẩn khí thải Euro4 (em làm ngành môi trường nên cũng quan tâm đến vấn đề này)
  • Đời 2020 all new sắp về: Bỏ ra số tiền kha khá (đối với em) mà để mua sản phẩm đời cuối vòng đời sản phẩm thì tâm lý cũng không vui vẻ cho lắm.
Em muốn tham khảo ý kiến của mọi người đã sử dụng xe hơi có kinh nghiệm
Xin cảm ơn ạ
Update: Tính hình là em chốt City rồi cả nhà, cảm ơn các bác đã tư vấn rất nhiệt tình.
Em đọc cmt của từng bác nhưng ko trả lời đc hết nên update vô đây.
Lý do em chọn City là vì:
  • Bản 2020 honda chưa có kế hoạch về VN (nhập khẩu hay lắp ráp thì k biết)
  • Bản 2002 chỉ có bản RS cao nhất mới thay đổi động cơ, còn bản thấp hơn thì cắt option khá nhiều. tất nhiên động cơ Turbo ko thể nào có giá dưới 600tr đc, mà budget em ko thể hơn đc. Kể cả lên C
  • Phanh tang trống: Cái này em xem review của trong nước và nc ngoài, những công nghệ an toàn vẫn có, chỉ là thẩm mỹ ko đẹp, ko sport bằng nên đa số ko thích mà thôi. Chấp nhận đc
  • Xe em mua xác định để dùng, ko bán lại nên k quan tâm khấu hao lắm. Hơn nữa ví dụ điển hình là bác em mua Vios đời cuối 2017 (form cũ, giá 606tr, cả dki là hơn 700tr nếu để so sánh giá xe bây giờ thì mất giá quá lớn)
  • Nhiều bác bảo ko lên C, em rất kết em Cerato AT nhưng bản thiếu thì thiếu nhiều quá, bản đủ thì ko lên đc nữa. Mà tâm lý em ko thích đi bản thiếu :D

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
16/8/11
69
206
33
City top là tuyệt vời bạn ơi. Mình đổi qua 7 chổ nên cần bán honda city top 9/2018 xe đi gia đình . Lướt 16.000 km
Giá 555tr , giá lăn bánh hãng cho phiên bản này hiện nay là 674tr

Attachments

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: thinh_newbie1102
Hạng D
9/6/16
1.876
2.071
113
35
Giờ bác mua chắc chắn luôn là hố vì City mới về là Honda giảm khủng xả hàng làm rớt giá tan nát.

• Like
Reactions: kahovn
Hạng B2
23/5/17
107
129
43
Mình chưa mua xe, nhưng nhìn xe chạy ngoài đường thì thấy Honda City ngon hơn nhiều so với Vios. Nhìn người ngồi trong sang hơn hẳn, nhất là mấy bác còn gắn thêm thanh lướt gió phía sau, nhìn ngầu hết biết. Còn nhìn chiếc Vios, em chả thấy gì đặt biệt, giống bác đang lái xe taxi.
Về giá cả tính năng em ko bàn tới, vì em có chạy đâu mà chém (dù thông số, tính năng này nọ em cũng có biết).
Btw, hiện tại thì em lại thích Mit attrage bản mới (nhìn đẹp giá rẻ)

Hạng D
8/10/11
3.066
5.934
133
muốn giữ mạng thì City giữ giá thì Vios ! dân mạng thường hay nói zậy .....kaka....
Bây giờ xe như nhau vios hết giữ giá nổi rồi mà ngượt lại mất giá te tua khi ai mua trước đợt giảm giá.

• Haha
Reactions: porche911gt3
Hạng F
22/7/13
8.972
40.196
113
Bây giờ xe như nhau vios hết giữ giá nổi rồi mà ngượt lại mất giá te tua khi ai mua trước đợt giảm giá.
Hóng thanh lý xe của người thành đạt, để mình thử coi chạy xe đó có khá hơn ko?

• Like
Reactions: namvios