Hạng D
9/8/13
1.294
1.569
113
Gia đình em có 1 ít tiền dư (tầm 1,5 tỷ), định mua 1 căn chung cư, sau khi nghiên cứu (gần nhà ở q6, chung cư cao cấp tí) thì chấm đc 2 dự án, himlam chợ lớn và richstar (theo thương hiệu và các sản phẩm đã đc bàn giao trước đó), nhưng qua him lam chợ lớn phải mua lại vì đã giao nhà, thanh toán cũng chát, (82 m2 giá 2,4 tỷ thanh toán 50% còn lại 2 năm ko lãi hoặc 4 năm lãi 6%/ năm cố định tùy theo hợp đồng trước ngta ký như thế nào thì mình sang lại kế thừa). Sau khi tìm hiểu thì gần nhà còn anh Richstar của nổ, đi coi thì thấy căn hộ mẫu khá ok, tiến độ thanh toán 25% cọc 1% 1 tháng, ký mua bán 8/2017, giao nhà cuối năm 2018. Sau khi tìm hiểu thì em có 1 số thắc mắc sau mà sales cũng ú ớ ậm ự luôn:
- Nhà thầu thi công: em thấy là CBM và COMA9 (không phải cotecon hay hòa bình trong khi đó mấy dự án trung tâm thì lại là 2 anh này), thật ra cái này ko quan trọng, vì CBM vẫn là nhà thầu tốt, thi công cho himlam
-Chứng thư bảo lãnh dự án của ngân hàng, sales nói thẳng là không có, đưa ra cả chục lý do lý trấu, em hỏi chị bạn em là sales PMH thì nói khi ký HĐMB bên PMH đều đc ngân hàng bảo lãnh (danh tiếng như PMH còn phải bảo lãnh ngân hàng vì khi dự án có trục trặc thì ngân hàng sẽ hoàn tiền cho khách, có lợi cho khách).
- Hợp đồng mua bán dự là tháng 8/2017nhưng nếu ko ký thì khách vẫn đóng theo hợp đồng cọc chứ ko đc ngưng chờ khi nào xong mới đóng tiếp.
- Em thấy Nova hiện đang triển khai hàng chục dự án, rủi ro lớn nhất là các dự án này bán ko hết, phải lấy tiền của dự án khác để bù qua cuối cùng ko thằng nào làm xong. Thấy mấy bác trên đây mua SAV hơn 1 năm mà chưa ký HĐMB nữa, nên hơi lo.
- Cuối cùng là đọc báo thấy khi anh nổ lên sàn thì công bố cáo bạch, thì nợ tăng từ 2015 đến 2016 tăng rất nhanh hình như hơn 15k tỷ, đọc đến đây liên tưởng đến HAGL, giờ đang khó khăn cơ cấu lại. Không biết các dự án trước đó có ai nhận sổ chưa?
Đây là những thắc mắc khá lớn, khiến em ko dám xuống tiền. Bác nào có kinh nghiệm hay đang mua hàng anh nổ cho xin ý kiến

Tập Lái
22/9/16
19
25
13
HCM
Rich bên khu Hòa Bình này thì cũng tạm, anh No lúc nào cũng nào làm hợp đồng góp vốn thì giờ chưa có ngân hàng là điều tất yếu.
Bên khu Him Lam thì đi xa hơi bên khu quận 6, giá mua lại giờ đẩy lên trời rồi

Hạng D
9/8/13
1.294
1.569
113
Rich bên khu Hòa Bình này thì cũng tạm, anh No lúc nào cũng nào làm hợp đồng góp vốn thì giờ chưa có ngân hàng là điều tất yếu.
Bên khu Him Lam thì đi xa hơi bên khu quận 6, giá mua lại giờ đẩy lên trời rồi
vấn đề giá 2 bên ko chênh lêch nhiều, bên himlam chỉ có đều tiến độ thanh toán hơi gắt do thừa kế hđ, còn lại đều ok hết, còn bên anh nổ thì 1 đống thắc mắc lớn

Hạng C
12/9/15
696
665
93
vấn đề giá 2 bên ko chênh lêch nhiều, bên himlam chỉ có đều tiến độ thanh toán hơi gắt do thừa kế hđ, còn lại đều ok hết, còn bên anh nổ thì 1 đống thắc mắc lớn
Bác tự trả lời được rồi mà. Nova 1 đống thắc mắc và bác ko dám xuống tiền vì lo tài chính, ra sổ ... Him Lam bác kham nổi tiến độ thanh toán thì cứ thế mà tiến tới cho yên tâm.

Tập Lái
30/3/15
1
31
13
Himlam tầm đó chắc mua đc bên Khu C. Mà khu C thì dân đang chửi bới um sùm vì ngày nào cũng nghe karaoke free từ khu lụp xụp gần đó. A chủ mua thì đi khảo sát kỹ khu quanh đó vì thiết kế HLCL ko có tường rào nên xô bề phức tạp lắm, nhất là những khu gần bến xe như vậy

Hạng D
9/8/13
1.294
1.569
113
Bác tự trả lời được rồi mà. Nova 1 đống thắc mắc và bác ko dám xuống tiền vì lo tài chính, ra sổ ... Him Lam bác kham nổi tiến độ thanh toán thì cứ thế mà tiến tới cho yên tâm.
cám ơn bác, thắc mắc nhưng vấn đề thi công thì nhà thầu CBM cũng ko tệ, còn cái chính là thanh toán, vì ko có dự án nào của nova có chứng thư bảo lãnh ngân hàng thêm vào đó là anh nổ triển khai ào ạy dư án wa, sợ nhất ảnh lấy tiền cái này bù qua cái kia (trong truong hop bàn ko hết) như nhiều bác mua SAV Q2 hay Dự án ở bình thạnh cả năm chưa thấy ký HDMB. Vì triển khai ào ạt dự án phải cần 1 lượng tiền lớn. ý mình muốn hỏi bác nào đang mua của anh nổ có ý kiến xin góp ý.

Hạng D
9/8/13
1.294
1.569
113
Himlam tầm đó chắc mua đc bên Khu C. Mà khu C thì dân đang chửi bới um sùm vì ngày nào cũng nghe karaoke free từ khu lụp xụp gần đó. A chủ mua thì đi khảo sát kỹ khu quanh đó vì thiết kế HLCL ko có tường rào nên xô bề phức tạp lắm, nhất là những khu gần bến xe như vậy
em có bạn ở giai việt q8, tạ quang bửu, phía dưới là quán nhậu hát hò suốt ngày

• Like
Reactions: CRYSTAL VO
Hạng C
18/11/14
597
5.060
93
chốn bồng lai
www.5dieu.com
cám ơn bác, thắc mắc nhưng vấn đề thi công thì nhà thầu CBM cũng ko tệ, còn cái chính là thanh toán, vì ko có dự án nào của nova có chứng thư bảo lãnh ngân hàng thêm vào đó là anh nổ triển khai ào ạy dư án wa, sợ nhất ảnh lấy tiền cái này bù qua cái kia (trong truong hop bàn ko hết) như nhiều bác mua SAV Q2 hay Dự án ở bình thạnh cả năm chưa thấy ký HDMB. Vì triển khai ào ạt dự án phải cần 1 lượng tiền lớn. ý mình muốn hỏi bác nào đang mua của anh nổ có ý kiến xin góp ý.

Nếu cái j ko chắc chắn thì đừng xuống tiền !!! Ở đây góp ý theo kiểu khen thì bị gọi là sâu, còn chê thì lại bảo là ko có tinh thần đóng góp...mình thấy a toàn đưa ra những mặt tiêu cực như thế thì sao mà mua bán j dc nữa ;)

Tập Lái
22/9/16
19
25
13
HCM
Mua hàng anh No là phải chấp nhận ảnh vay lúa non của mình, được thì mua, không thì tìm chủ đầu tư khác. Khu Hòa Bình, Tân Phú đó ngoài hàng anh Nổ ra thì còn hàng của IDICO làm cũng được, bị cái dự án không có hồ bơi.... Nhưng so tầm giá thì chấp nhận được

• Like
Reactions: vothithuhang1978