Hạng D
3/7/12
3.008
1.768
113
<span style=""color: #333399;"">Bác nào có kinh nghiệm cho hỏi có cần thiết khoan lỗ gắn thêm cảm biến lùi cho Fi 4 cửa? Mình thấy kính chiếu hậu của Fi hơi nhỏ dẫn đến tầm quan sát hẹp, phải chỉnh kính liên tục khi lùi, và hình ảnh hiển thị trong kính gần hơn thật nhiều quá (trước kia mình đi Eve không như vậy). Hơn nữa hôm mua xe anh Sale có hứa tặng mình một bộ, nhưng đến khi nhận xe anh í nói không có hàng, và lần lữa đến nay 2 tháng rồi, mỗi lần xe vào hãng mình đều hỏi thăm nhưng ảnh đều nói chưa có hàng, chắc gặp phải họ Hứa rồi
Xin tư vấn tháo lắp bánh xe - châm các loại nước - gắn thêm cả biến lùi - Fiesta 4 Cửa
. Nếu các bác tư vấn là cần thiết thì mình tự bỏ tiền túi vậy, hôm trước de bị cấn gờ chỗ người ta trồng cây vì trong kính ko nhìn thấy
Xin tư vấn tháo lắp bánh xe - châm các loại nước - gắn thêm cả biến lùi - Fiesta 4 Cửa
</span>

Sáng nay xe cán phải đinh, thay bánh xê cua rồi mang bánh bị xì đi vá ở gần Hàng xanh, gần cây xăng Comeco, họ tháo lắp bánh xe bằng máy hơi, chiều nay lúc mình rửa xe, dùng tay vặn thử 4 ốc thì thấy tất cả đều có độ rê, vặn qua vặn lại kêu cạch cạch giống như vặn chưa chặt, nhưng khi dùng khóa theo xe định tháo các ốc ra vặn lại thì các ốc đều rất cứng không tháo được, nhờ các bác kỹ thuật tư vấn dùm như vậy có bình thường không? Giờ mình phải làm gì. 3 bánh kia không như vậy vì chưa mở lần nào.

CN vừa rồi định kiểm tra nước làm mát, nước rửa kính, nhưng khi mở nấp lapapo thì hơi bối rối vì không biết chắc cái nào là cái nào, vì có đến 4 cái nắp bao gồm cả nắp nhớt. Nhờ các bác chỉ hộ.

hình tổng thể.

góc này có 2 cái nắp

Last edited by a moderator:
Re:Xin tư vấn tháo lắp bánh xe - châm các loại nước Fiesta

Con ốc mâm xe Ford là em chán nhất đó bác, nó được thiết kế con ốc côn nằm bên trong, bên ngoài là nắp chụp inox.
Vậy khi ta mở ốc thay bánh xe vài lần là nắp chụp bên ngoài rơ ngay, đúng như bác chủ thấy. [>:p]:confused::mad:
Em thấy có vài em Focus chạy ngoài đường văn mất tiêu hết mấy cái nắp chụp, hay là bác chủ xe muốn gỡ hết cho đồng bộ ?!!! ;):D:)
Sao Ford nhà ta không làm con ốc côn giống Toyota xi nguyên con cho nó lành nhỉ ?!!!
[:O][/:)]:cool:

Hạng D
3/7/12
3.008
1.768
113

Mai Truong nói:
Con ốc mâm xe Ford là em chán nhất đó bác, nó được thiết kế con ốc côn nằm bên trong, bên ngoài là nắp chụp inox.
Vậy khi ta mở ốc thay bánh xe vài lần là nắp chụp bên ngoài rơ ngay, đúng như bác chủ thấy. [>:p]:confused::mad:
Em thấy có vài em Focus chạy ngoài đường văn mất tiêu hết mấy cái nắp chụp, hay là bác chủ xe muốn gỡ hết cho đồng bộ ?!!! ;):D:)
Sao Ford nhà ta không làm con ốc côn giống Toyota xi nguyên con cho nó lành nhỉ ?!!!
[:O][/:)]:cool:
Xe mới mua chưa đến 2 tháng, đây là lần mở đầu tiên, sao ốc bi rê sớm vậy nhỉ.

5/7/12
1.083
6
38

nước làm mát là cái bình bự bên tay trái, còn nước rửa kính là cái năp màu xanh dương đó bác!!!

LK
Hạng D
8/9/04
1.948
19
38
Chợ Lớn

2 bác kia trả lời chính xác hết 2 câu hỏi của bác, còn e đọc cm đoán nick:
1. Trước đây Bác chưa bao giờ lái xe, ý e là tự lái, tự bảo quản xe. Còn nếu có lái thì là lái như Phi Công lái máy bay: chỉ việc lái xong về vứt đó, còn lại công tác kiểm tra bảo dưỡng có...bộ phận chuyên môn lo:D:D.
2. Bác chưa "Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng".
p/s: nếu e nói sai, Bác vui lòng chặt c bác Gừng 00X.

Hạng D
24/8/11
2.057
121
63
39
Bình Tân

chà, xe bác hule chạy bao ngàn km rồi, ngay lần đầu tiên vô BTF là em đã hỏi nát hết, kể cả chỗ nâng kích, mà ngoài nc rửa kính (cũng chả mấy khi xài, xe nhà mà) thì mí cái nc kia khi bác bảo dưỡng họ lo hết rồi, đại lý nào ko lo, bác báo anh em 1 tiếng, đại lý đó vắng teo liền

Hạng D
3/7/12
3.008
1.768
113

LK nói:
1. Trước đây Bác chưa bao giờ lái xe, ý e là tự lái, tự bảo quản xe. Còn nếu có lái thì là lái như Phi Công lái máy bay: chỉ việc lái xong về vứt đó, còn lại công tác kiểm tra bảo dưỡng có...bộ phận chuyên môn lo:D:D.

Bác đoán chính xác quá làm em hổ thẹn :(, trước kia có anh tài xế lo hết kể cả va quẹt làm bảo hiểm, nên mới gà như thế.
Mà mấy cái ốc lạch cạnh cứ để vậy hả bác, có an toàn không?

Hạng D
3/7/12
3.008
1.768
113

theone1984 nói:
chà, xe bác hule chạy bao ngàn km rồi, ngay lần đầu tiên vô BTF là em đã hỏi nát hết, kể cả chỗ nâng kích, mà ngoài nc rửa kính (cũng chả mấy khi xài, xe nhà mà) thì mí cái nc kia khi bác bảo dưỡng họ lo hết rồi, đại lý nào ko lo, bác báo anh em 1 tiếng, đại lý đó vắng teo liền

Hehe, xe chạy được gần 2000 km bác ạ, trong sách hướng dẫn có chỉ cách tháo bánh xe nên làm được trong vòng 15 phút
.
Càng về sau càng ít vào đại lý để bảo dưỡng, nên mình phải tự lo vụ nước nôi chứ bác, chiếc Fi không có đồng hồ nhiệt nên càng cẩn thận, còn cái vụ dầu thắng nữa, em lo nhất là cái này. Biết thì đơn giản, không biết thì thấy rối à nha

LK
Hạng D
8/9/04
1.948
19
38
Chợ Lớn

Hule nói:
LK nói:

Bác đoán chính xác quá làm em hổ thẹn :(, trước kia có anh tài xế lo hết kể cả va quẹt làm bảo hiểm, nên mới gà như thế.
Mà mấy cái ốc lạch cạnh cứ để vậy hả bác, có an toàn không?
Như Bác Mai Truong nói, cái lỏng lẻo bên ngoài Bác lắc được chỉ là cái chụp Inox bên ngoài , bên trong là con tán đã được siết chặt vào mâm xe, vì vậy ko ảnh hưởng v/đ an toàn, 1 thời gian sau nó chắc nó mới rớt ra, lúc đó nếu chê xấu thì Bác thay hết tán Innova có vài chục ngàn/con mua ngoài ADV như bác tuanle chỉ, còn ko thì để luôn rồi dùng cái tuýp nhỏ hơn (hình như 1 số) để mở & siết.

Hạng D
5/11/05
1.683
17
38
55
Đà Lạt-HCM
mail.yahoo.com

1. Chụp các ốc tacke xe Ford thường bọc inox ( chạy vài tháng-năm là rớt mất tiêu): Cây mở bánh theo xe ( chất lượng rất tồi) cũng chỉ vừa khi mấy ốc tacke còn chụp Inox, đ/v xe FF tui toàn thủ sẵn một cây túyp (0.5m)+2 con tuýt lục giác 18-19 cho phù hợp.
2.Bình nước màu cam trên cùng bên phụ là bình nước giải nhiệt. Yêu cầu : Châm nước đúng loại- màu: Hãng-gara thực hiện
3. Bình nắp xanh phía dưới bên tài : bình chứa nước xịt kiếng.Tự kiểm tra
4. Bình nắp đen phía trên bên tài : bình dầu thắng.Yêu cầu : thêm dầu đúng loại-: Hãng-gara thực hiện
5. Bình chứa nhớt trợ lực tay lái: chưa tháo xe FFi nên chưa biết:D