Hạng C
5/2/09
821
1.454
93
43
boondocking nói:
Chính xác là Swiss Made, họ không lừa bạn, nhưng họ chưa nói hết câu chuyện cho bạn nghe. Cũng như sữa Tàu nhiễm melanine, ăn bánh kẹo made in USA cho chắc ăn, nhưng bánh kẹo làm ở USA, đâu có luật pháp nào cấm không được nhập sữa bột từ Tàu, và chỉ khi nào họ ghi là made in USA, with USA ingredient thì may ra mới tin được hàng sản xuất ở Mỹ, với thành phần bột, sữa, đường v.v... của Mỹ. Swiss Made là hàng sản xuất ở Thuy Sĩ, của Thuỵ Sĩ, nhưng lẽ ra họ nên ghi là Longines Made, lúc đó mới chính xác đổng bạn đeo tay là 100% Longines. Tập đoàn Swatch làm chủ nhiều thương hiệu, nổi tiếng nhất là Omega, và anh khổng lồ này sản xuất hàng loạt movements (máy) dưới tên gọi ETA movements, bán cho các hãng sản xuất kim hoàn (Longines là một trong những hãng kim hoàn). Khách hàng của Swatch với ETA movements nhiều lắm, thượng vàng hạ cám, kể không hết. Khoảng trên 90% hiệu đồng hồ Swiss Made dùng máy của Swatch, Valjoux (em nào 2 cửa sổ, 3 người lái thì 95% là Valjoux 7750, từ Tag Huer, Bretling, cho đến TiSot v.v...). Theo chỗ tôi biết và tin tưởng thì Rolex, Patek mọi thứ làm trong nhà (in-house). Nói ra có lẽ bạn buồn, nhưng đã chơi, và tốn khối tiên để chơi, mà bị mấy anh con buôn thương hiệu nó bịt mắt bắt dê thì hơi buồn. Xúi bạn choi grand Seiko spring drive không phải xúi tào lao. Grand Seiko chứ không phải hàng Seiko tào lao nha. Bạn nhìn cây kim gió grand Seiko spring drive nó lướt mà bạn không mê thì hêt chuyện để nói. Kim gió quartz nó khựt khựt, kim gió automatic nó êm hơn, nhưng cũng khựt khựt (5 khựt mỗi giây). Spring drive là kỹ thuật tuyệt đỉnh, không khựt. Nó chay quay tròn lien tục, vì không có cặp chó-gió.

em thua , để mai em đọc lại coi thử sao ?

MOD nào move vô trong kia giùm em nhen ! thanks !

Hạng D
22/3/07
1.657
147
63
39
South Australia
Em khuyên bác gì đó nên chơi citizen , nó cũng là in house đó bác !

Cái movement giống như động cơ xe, share cho nhìu hiệu khac nhau nhưng bản chất đồng hồ thuỵ sĩ đc handmade bởi các thợ kim hoàn với chính xác và tỉ mỉ rất cao , thêm lịch sử danh tiếng để làm nên một thương hiệu!

Chứ nói như vậy thì ko nên mua tag vì em nó cũng dùng công nghệ seiko !

Hạng C
26/12/11
501
1
43
Mua Thành Phát thì yên tâm đi bác ! nhà phân phối chính hãng đó, em cũng mua ở đó 1 cái xài pin nhưng cũng hơn 40 chai.

Hạng B2
2/5/12
226
49
43
44
Sáng nay vừa bật dậy là em mắt nhắm mắt mở online ngay. Công nhận CNL nhiều bác cao thủ thiệt, hỏi cái gì cũng biết và được tư vấn nhiệt tình và thiệt tình ! một lần nữa cám ơn các bác, cám ơn CNL, cám ơn OS...

Đọc comment của các bác em mới sáng ra nhiều thứ, biết thêm nhiều thứ...
Có lẽ em mua cái đổng này là vì em yêu thích cái vẻ đơn giản, nhẹ nhàng, thanh lịch (cũng như bác Rrottie), thương hiệu Longines nổi tiếng lâu đời. Em không phải là dân chơi đổng và cũng chẳng rành nhiều về đổng...

@boondocking: công nhận sự hiệu biết về đổng của bác quả là cao, tư vấn của bác lại rất chuyên sâu mà lại chân thành. Em sẽ không buồn khi được đọc các comment của bác đâu mà ngược lại đấy, Cám ơn bác nhiều !

@chungtình: chắc em sẽ mua của TP, em làm ở đây 5 con rồi (cho mình, bạn bè...). Cách bán hàng ở đây nhiệt tình, chuyên nghiệp, linh động. Hifnh như !bác là một "con ma hàng hiệu" thì phải? cám ơn bác.

Em mong nhận được nhiều góp ý của các bác trước khi rước em nó về...

Hạng C
26/12/11
501
1
43
Em thì thích pin ! nó mỏng heee.... nhưng ai chơi đồng hồ cũng chê pin hic hic....

Hạng D
22/3/07
1.657
147
63
39
South Australia
Chung Tình nói:
Em thì thích pin ! nó mỏng heee.... nhưng ai chơi đồng hồ cũng chê pin hic hic....

:p:p:p:p:p

chungtinh làm một con rolex đi, quên liền ah ! longines chỉ ở mức medium thôi ah !

Hạng C
3/5/08
965
4
18
53
E ko phải fan đồng hồ, đọc chả hiểu gì hết

Hạng B2
2/5/12
226
49
43
44
zeus2212 nói:
Chung Tình nói:

:p:p:p:p:p

chungtinh làm một con rolex đi, quên liền ah ! longines chỉ ở mức medium thôi ah !

Bác chung tình làm phát đi.

Rolex thì đẳng cấp rồi, chọn Federer làm quảng cáo là chuẩn nhất, sang trọng lịch lãm như các quý ông... Tiếc là em chưa đủ đẳng cấp...

Hạng F
6/5/06
6.838
145
83
ơ vậy sao em nghe vài bác OS bảo ai chơi đồng hồ thuỵ sỹ thứ thiệt thì ko chơi rolex vì tên tuổi của rolex là nhờ gắn kim cương, đá quý mà nên?
Em nhớ lúc trước có vài thớt về đồng hồ thì có bác bảo thế ...

Hạng C
26/12/11
501
1
43
Em chưa chán long zin heee..... cái rolex đang thích nhiều xiềng quá.