DNT
Hạng D
22/10/05
1.083
76
83
Đồng hồ khỏang 2000usd trở xuống là lọai thời trang, đeo cho đep mắt, máy cơ chủ yếu là ETA 2832-2892-Val 7750. Độ sai lệch +/- 5s ngày. Máy quart Ronda hay Miyota(citizen) có độ sai lệch +/- 5s năm! Lọai này đeo chơi một năm nếu bán lại lỗ 1/2 giá là chuyện thường(Longines, Omega).

Thể hiện đằng cấp, như ở VN, phải từ 5000usd trở lên. Ở tầm này Rolex là thông dụng và giữ giá nhất! Ở Việt Nam tầm 500 ngàn usd thấy lác đác có người đeo chứ 1 triệu thì chưa thấy có ai, phần lớn các hãng đồng hồ Swiss sang trọng, đẳng cấp đều rơi vào nhóm kí tự bắt đầu bằng A,B,C.

Hạng B2
21/4/10
390
1.690
123
Em xài cái L4.760.2 được 6 năm, có nhận xét như sau:
1. mức độ chính xác: cũng tương tự như seiko, citizen là cùng :D.
2. nước xi thì rất tốt, 6 năm rồi thấy cũng rứa.
Tuy nhiên, chán nhất là cái tự động của thằng này, để chưa đầy 24h là die, cái này đôi khi em thấy nó còn thua cả mấy cái đồng hồ 50usd :( . Hay là tại em mua phải hàng dỏm, em mua có thẻ bảo hành toàn cầu, đã mang vô BH Longgines ở KS Continental kiểm tra rồi mà
.
Quan điểm của em với bác chủ thớt: Thích thì mua thôi, đồng hồ nào cũng có chức năng chính là coi giờ, và cũng có thể xem nó như món trang sức phù hợp với túi tiền mình cho nhẹ đầu.... Đâu phải ai cũng có tiền để mua cái number 1, bởi vậy lexus vẫn bán được mà toyota vẫn k ế :D

• Like
Reactions: Nam BK
Hạng B2
11/9/07
324
18
63
Chiện ngoài lề
boondocking nói:
Chính xác là Swiss Made, họ không lừa bạn, nhưng họ chưa nói hết câu chuyện cho bạn nghe. Cũng như sữa Tàu nhiễm melanine, ăn bánh kẹo made in USA cho chắc ăn, nhưng bánh kẹo làm ở USA, đâu có luật pháp nào cấm không được nhập sữa bột từ Tàu, và chỉ khi nào họ ghi là made in USA, with USA ingredient thì may ra mới tin được hàng sản xuất ở Mỹ, với thành phần bột, sữa, đường v.v... của Mỹ. Swiss Made là hàng sản xuất ở Thuy Sĩ, của Thuỵ Sĩ, nhưng lẽ ra họ nên ghi là Longines Made, lúc đó mới chính xác đổng bạn đeo tay là 100% Longines. Tập đoàn Swatch làm chủ nhiều thương hiệu, nổi tiếng nhất là Omega, và anh khổng lồ này sản xuất hàng loạt movements (máy) dưới tên gọi ETA movements, bán cho các hãng sản xuất kim hoàn (Longines là một trong những hãng kim hoàn). Khách hàng của Swatch với ETA movements nhiều lắm, thượng vàng hạ cám, kể không hết. Khoảng trên 90% hiệu đồng hồ Swiss Made dùng máy của Swatch, Valjoux (em nào 2 cửa sổ, 3 người lái thì 95% là Valjoux 7750, từ Tag Huer, Bretling, cho đến TiSot v.v...). Theo chỗ tôi biết và tin tưởng thì Rolex, Patek mọi thứ làm trong nhà (in-house). Nói ra có lẽ bạn buồn, nhưng đã chơi, và tốn khối tiên để chơi, mà bị mấy anh con buôn thương hiệu nó bịt mắt bắt dê thì hơi buồn. Xúi bạn choi grand Seiko spring drive không phải xúi tào lao. Grand Seiko chứ không phải hàng Seiko tào lao nha. Bạn nhìn cây kim gió grand Seiko spring drive nó lướt mà bạn không mê thì hêt chuyện để nói. Kim gió quartz nó khựt khựt, kim gió automatic nó êm hơn, nhưng cũng khựt khựt (5 khựt mỗi giây). Spring drive là kỹ thuật tuyệt đỉnh, không khựt. Nó chay quay tròn lien tục, vì không có cặp chó-gió.

Đọc bài của bác thấy hay quá, dù em đã chơi qua rất nhiều loại đồng hồ cổ nhưng không ngờ kiến thức mình còn hạn hẹp quá, ngược lại đồng hồ mới thì em lại không rành. Hôm bữa có bà chị giới thiệu một người bán hàng xách tay, thấy có mấy con Longines, Omega rất đẹp từ Ý về, em tính lấy 1 con nhưng còn lăn tăn. Đầu tiên là giá, theo em nghĩ thì giá 1 em chính hãng bèo nhất cũng 10k$, vậy mà họ bán có 500$ (???), lý do hàng chôm chỉa và phải thay dây khác (???). Thứ 2 là máy đảm bảo 100% Ý, nhưng dây Nhật (?)...lăn tăn một hồi, em chưa mua và lên đây hỏi các bác rành vụ này, em nghĩ là hàng fake, còn các bác nghĩ sao ???

DNT
Hạng D
22/10/05
1.083
76
83
Em đeo cái Fake quart, máy China, cả năm chẳng phải chỉnh giờ lần nào, chỉ chỉnh lịch. Con Seiko Kinetic cũng thế, đến khi mua con Oris TT3 hàng Swiss made (hãng này chỉ làm đồng hồ cơ, không sản xuất quart bao giờ) thì chỉnh giờ hành tuần!

Hạng B2
11/9/07
324
18
63
Chiện ngoài lề
ocean13 nói:
fake chắc chứ nghỉ gì nữa ,,??

Nếu hàng fake thì ra chợ Bà Chiểu mua 200 ngàn VN Đô là có ngay con Longines lung linh chứ bỏ ra 500$ thì vớn vẩn quá phải không bác.:D
@DNT: Hàng cơ nó thế đó bác, con Etena của em dù Automatic nhưng buổi sáng em phải...lên mấy vòng dây cót sau một đêm ngủ em không đeo, mỗi tuần phải chỉnh giờ với sai số 3 phút.

Last edited by a moderator:
Hạng C
3/5/08
965
4
18
53
Thế đồng hồ mắc nhất ở VN mà các bác thấy là bao nhiêu các bác

DNT
Hạng D
22/10/05
1.083
76
83
Của con bồ Công Vinh, nghe đồn 200,000 ô bá mà!