Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Xin tư vấn về quạt xe BMW E92 2008

Tags
e92
Tập Lái
3/3/09
43
3
8
Xin tư vấn về quạt xe BMW E92 2008
Chào các Bác. Hiện em đang có con xe bmw 2008 E92 ở Đà Lạt. Cái quạt làm mát nó quay như máy bay trực thăng. Khi nổ máy cái quạt làm mát khoảng 2 phút sau bắt đầu quay hết công xuất. Kiểm tra bơm nước làm mát hoạt động bình thường. Đồng hồ đo nhiệt trên bảng đồng hồ taplo vẫn bình thường báo nhiệt độ máy khoảng dưới 40%.[pagebreak][/pagebreak]
Theo em nghĩ motor quạt vẫn hoạt động bình thường vì có lúc nó lại im ru quạt nhẹ nhẹ ko thấy quạt mạnh như lúc nãy. Các bác thợ mở ra kiểm tra thì nói khả năng hư bộ điều khiển cấp độ quay của quạt, như vậy có đúng không các Bác. Nghe nói hư cái cục nhỏ đó là phải sắm nguyên cái quạt mới. Như vậy thì phí quá.

Mong các bác tư vấn giúp.
Em cám ơn nhiều nhiều ạ.

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: vthanh6
Hạng B2
16/9/15
170
81
28
45
thuong thi quat lam mat co 3 loai.
1 la sai day coro(thong cam nha tieng viet em te qua,kg biet viet dung kg) thi quat se quay hoai khi may no.
2 la sai bang dien thi se duoc dieu khien khi may nong,se co mot cai do do,khi may nong no se dieu khien cho may chay,va sau khi tat may,quat van duoc quat them vay phut,de cho may nguoi.khi tat may ma con nong qua,se kg co tot,vi mang phim cua nhot se bi tuot di.
3 la sai qua mot chat nhot voi 2 kim loai.kg can dien va kg can day coro.

trong van de cua ban thi phai biet la sai bang cai gi
em xin sua lai,em kg co thay hinh.quat bang dien.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: tasdalat
Hạng D
19/9/09
1.089
173
63
www.autovn911.com
Chào các Bác.
Hiện em có con xe bmw 2008 E92 Khi nổ máy cái quạt làm mát khoảng 2 phút sau bắt đầu quay hết công xuất. Kiểm tra bơm nước làm mát hoạt động bình thường. Đồng hồ đo nhiệt trên bảng đồng hồ taplo vẫn bình thường báo nhiệt độ máy khoảng dưới 40%. Theo em nghĩ motor quạt vẫn hoạt động bình thường vì có lúc nó lại im ru quạt nhẹ nhẹ ko thấy quạt mạnh như lúc nãy. Các bác thợ mở ra kiểm tra thì nố khả năng bọ hư bộ điều khiển cấp độ quay của quạt, như vậy có đúng không các Bác. Mong các bác tư vấn giúp, nếu đúng thì mua cái cục điều khiển nhỏ nhỏ như em up trên hình có phải cái đó không và mua nó ở đâu vậy các bác.
Em cám ơn nhiều nhiều ạ.
vụ này thì bác nên kiểm tra hệ thống lạnh, chứ không phải hệ thống làm mát bác nhé. tốc độ quạt được điều khiển theo áp suất gaz trong hệ thống lạnh và hệ thống làm mát. ứng với hiện tượng xe bác thfi lỗi nằm ở 3 vấn đề sau:
- cảm biến áp suất gaz lạnh có vấn đề ->. check live data -> no okay -> thay mới
- hệ thống lạnh bị nghẽn cục bộ -> xúc rữa sạch hệ thống và nạp gaz thay nhớt lạnh mới
- bình acqui yếu điện -> check register battery -> if okay -> thay mới acqui ( no okay thì register batterry)
xiu kinh nghiệm lượm nhặc dc, nên chia sẽ -> biết đâu bất ngờ :3dcuoi:

Tập Lái
3/3/09
43
3
8
Chào các Bác.
Cám ơn các Bác đã tư vấn. Em đã kiểm tra bơm
gas về sinh hệ thống máy lạnh.
bình điện thì ok. Mà em có hỏi thì có người nói một là do quạt ,2 là do cảm biến bơm nước.
Vì xe ở Đà Lạt xa TP đi lại bất tiện nên giờ không biết sao luôn.

• Like
Reactions: thienngtk
Hạng B2
16/9/15
170
81
28
45
auto-vn911 oi,ban da chuan sai theo noi dung nguoi viet roi.
MInh nghi la neu nhung ai that su am hieu thi hay nen post len day,vi that su ai cung viet de cho co viet het,nguoi hoi se bi loan,kg biet ai dung ai sai......

• Like
Hạng D
10/6/16
2.515
1.878
113
auto-vn911 oi,ban da chuan sai theo noi dung nguoi viet roi.
MInh nghi la neu nhung ai that su am hieu thi hay nen post len day,vi that su ai cung viet de cho co viet het,nguoi hoi se bi loan,kg biet ai dung ai sai......
Bác có chắc chắn 100% là bác đúng còn bác auto-vn911 là sai ko?

• Like
Reactions: auto_vn911
Tập Lái
3/3/09
43
3
8
Em thấy bác nào nói cũng đúng, cũng có lý do của nó.
Như em đã nói trên thì
1/ loại trừ bơm nước làm mát máy bị hư vì nhiệt độ máy vẫn bình thường. Và em cũng mới thay cái cục đó cách đây 1 năm.
2/ motor quạt cũng loại trừ bị hư vì nếu hư thì khi nổ máy thì quạt đã quay liền. Mà nổ máy một hồi lâu quạt mới quay, mà đã quay thì quay tốc độ cao , một lúc lâu sau lại quay nhẹ nhẹ rồi lại quay nhanh liền.

Hạng B2
10/3/16
427
191
43
45
cái rơle tự động ngay chổ cây quạt bác à. Khi nhiệt độ máy nóng lên cpu cấp lệnh tới cục này làm nó đóng role cấp điện cho quạt chạy. Cái cục này mà hư thì thợ nó hay nối tắt khi mở công tắc thì quay luôn, hay mua quạt mới. Riêng em độ cục khác chưa tới 50k sài vô tư( em là dân điện tử nên tự làm nha bác)

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: phatlp and tasdalat
Hạng B2
10/3/16
427
191
43
45
Em thấy bác nào nói cũng đúng, cũng có lý do của nó.
Như em đã nói trên thì
1/ loại trừ bơm nước làm mát máy bị hư vì nhiệt độ máy vẫn bình thường. Và em cũng mới thay cái cục đó cách đây 1 năm.
2/ motor quạt cũng loại trừ bị hư vì nếu hư thì khi nổ máy thì quạt đã quay liền. Mà nổ máy một hồi lâu quạt mới quay, mà đã quay thì quay tốc độ cao , một lúc lâu sau lại quay nhẹ nhẹ rồi lại quay nhanh liền.
Như bác nói thì nó bình thường mà.

• Like